Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนช่วยเลือกกีต้าร์คลาสสิคสำหรับมือใหม่  (อ่าน 2295 ครั้ง)

OWE

• member
กำลังมองหากีต้าร์คลาสสิคสำหรับฝึกหัดอยู่ค่ะ
แต่ปัญหาคือ ตัวแทนจำหน่ายกระจายกันหลายร้าน
เลยอยากรบกวนพี่ๆน้าๆช่วยแนะนำเบื้องต้นว่าแนะนำรุ่นไหนที่เล่นง่ายๆเหมาะกับมือใหม่ค่ะ
ลองๆ survey เจอประมาณนี้ที่อยู่ในงบค่ะ

Paco 201, 203
Martinez 58c, 88c, 118s
Admira A10
Alhambra 3C

รบกวนขอคำแนะนำค่ะ รุ่นอื่นๆก็ได้ ชอบโทนเสียงหวานๆ นุ่มๆ

ขอบคุณค่ะ

samaklen

• member
Re: รบกวนช่วยเลือกกีต้าร์คลาสสิคสำหรับมือใหม่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 23, 2019, 11:41:07 »
นี่คือข้อเสียของตอนย้ายจากเวิ้งแล้ว ไม่สามารถรวมตัวกันทำศูนย์รวมเครื่องดนตรีได้
ถ้าทำได้ จะได้โอกาสส่งเสริมการขายจากการเดินทางสะดวกที่เดียว
แนะนำว่า ควรไปลองอย่างยิ่งครับ
เพราะมือแต่ละคน มีความถนัดไม่เหมือนกัน
อย่างไรก็ตาม เข้าใจว่าแต่ละร้าน จะสามารถปรับแอคชั่นให้ได้ ในกรณีที่เล่นไม่ถนัด

nuchinge

• member
Re: รบกวนช่วยเลือกกีต้าร์คลาสสิคสำหรับมือใหม่
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 23, 2019, 14:33:01 »
ที่เลือกมา ไม่มีนุ่ม ไม่มีหวาน ครับ spain ดังดี เหมาะมากสำหรับเริ่มต้น อยากนุ่มเลือก yamaha สำหรับงบไม่สูงมาก แต่เสียงเบากว่า หา top cedar ไว้ก่อนครับ

OWE

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 23, 2019, 21:11:05 »
ขอบคุณคำแนะนำทั้งสองท่านค่ะ  :)

Ods16339

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2019, 23:57:46 »
Martinez118sน่าจะดีสุดในตัวเลือกครับ

yutthasak

• member
  • www.yaiguitar.com
    • นักกีตาร์คลาสสิค
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2019, 22:30:43 »
งบเท่าไหร่ครับ
classical guitarist

Ham Fat

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2019, 13:38:04 »
ผมใช้ matrinez 118s อยู่ เสียงดีทีเดียว  จากร้าน world music ตอนนั้นผมลอง 118c กับ 118s รู้สึกชอบ spruce มากกว่าครับ , ผมเคยลอง classic ยี่ห้อเดียวกันระหว่าง all solid กับ top solid ปรากฏว่าผมชอบ top solid มากกว่าครับ , เคยลอง classic คนละยี่ห้อ อันนึงเป็น top solid อีกอันเป็น laminate ปรากฏว่า  ชอบ laminate มากกว่า  laminate Yamaha อะนะ  คือมันแล้วแต่งบเลยครับ  แต่ก็ต้องไปลองเองที่ร้านครับ  ผมเล่นเป็นชั่วโมงกว่าจะตัดสินใจซื้อ  ลองไปลองมา  หยิบไปหยิบมาหลายรอบครับ  all solid ผมว่ามันมีคุณค่าทางใจอย่างหนึ่ง  แต่เสียงต้องไปลองเองจริงๆครับ  ตอบไม่ได้ว่าเราจะชอบรุ่นไหน ยี่ห้อไหนมากกว่ากันครับ

nuchinge

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2019, 15:31:54 »
classic อยู่ที่งบในมือครับ top หรือ all  หลักๆขึ้นอยู่กับ brand การเป็น Big name  ไม่ใช้เหตุบังเอิญ มันต้องมีประวัติความเป็นมา การยอมรับจากผู้ใช้  brand เกิดใหม่ยากครับที่จะดีกว่า อย่างน้อยไม้ที่อยู่ในstock  พึ่งเริ่มสะสม กับไม้ที่เก็บไว้เป็น 10ปี ก็ต่างกันเยอะแล้วครับ  ค่อยๆเล่นไปเรื่อยๆเราจะพบข้อบกพร่องของกีต้าร์เรา แล้วเราจะค่อยๆเลือก ค่อยๆเปลี่ยนไปเรื่อยๆ  อดทนซ้อม แล้วค่อยๆหาเป็นความสนุกอย่างหนึ่งครับ