Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: เพิ่งหัดเล่นป๊อปครับ ชี้แนะผมที ช่วยด้วยครับบ  (อ่าน 1521 ครั้ง)

KookZ

• member
หลังจากลองผิดลองถูกคิดว่าอยากได้คำแนะนำเพิ่มเติมบ้าง ผมมีจุดติดขัดหลายอย่างเลยครับ ส่วนนึงผมคิดว่าเพราะตัวผมเองเล่นคลาสสิคมาตลอดแล้วก็เป็นคนไม่ค่อยใส่ใจ ไม่เคยต้องคิดคอร์ด คิดอะไรเอง ก็แค่เล่นตามโน้ตไป เขียนมายังไงก็อย่างนั้น แต่พอมาลองหัดป๊อปก็เริ่มตีคอร์ดง่ายๆไปเรื่อยๆจนเริ่มอยากเกาอยากใส่ลูกเล่น โน้ตนอกคอร์ด slap หรืออะไรเท่ๆดูบ้าง ปัญหาอยู่ตรงนี้ครับ

ผมกดคอร์ดได้ แต่ก็จะมีฟอร์มที่ค่อนข้างจำกัดนิดหน่อยอย่างพวกที่สร้างจากCAGEDไรทำนองนั้นแต่ถ้า advance มากว่าคอร์ด7ก็กดไม่ถูกแล้วครับ จะsus add chord9 ส่ายหน้ารัวๆ
ส่วนมือขวาผมก็มีแพทเทิร์นที่จำกัดสุดๆ ไม่รู้จะเกาจะดีดสายไหน ไม่รู้จะเล่นเมโลดี้ไหน จะใส่ลูกเล่นอะไร อยากลองนอกกรอบตัวเองดูบ้างแต่ไปไม่เป็นเลยจริงๆครับ

ส่วนตัวอยากจะแบบ หยิบกีตาร์มา เกาเล่น เล่นไปเรื่อยๆ ชิวๆไหลๆ แต่ถ้าไม่ใช่เพลงที่เคยเล่นจำโน้ตได้ ผมไม่รู้จะเล่นอะไรเลยครับ 5555 อนาจมากๆ ถ้าจำโน้ตไม่ได้ก็คือไม่รู้จะทำอะไรเลย อึดอัดมากครับ อยากบรรลุซักที ช่วยผมหน่อยนะครับ 55555

(เก็ทผมมั้ย กลัวงงจัง

Ods16339

• member
Re: เพิ่งหัดเล่นป๊อปครับ ชี้แนะผมที ช่วยด้วยครับบ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2019, 01:45:10 »
ลองหัดpercussive finger styleดูครับ
อาจจะใกล้เคียงกับที่บอกมาว่าอยากเล่นอะไร
หรือไม่ก็หัดเล่นfinger styleเพราะๆแบบtommy emmanuelดูครับ
มีtabมีโน๊ตให้เลือกเล่นมากมายครับ

TOM1869

• member
Re: เพิ่งหัดเล่นป๊อปครับ ชี้แนะผมที ช่วยด้วยครับบ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2019, 10:33:38 »
อยากเห็น คลิป ครับ
Line id: 081-8718003

KookZ

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2019, 11:41:48 »
ลองหัดpercussive finger styleดูครับ
อาจจะใกล้เคียงกับที่บอกมาว่าอยากเล่นอะไร
หรือไม่ก็หัดเล่นfinger styleเพราะๆแบบtommy emmanuelดูครับ
มีtabมีโน๊ตให้เลือกเล่นมากมายครับ

ตอนนี้ก็เริ่มลองหัดอยู่บ้างครับ แต่ก็ต้องเล่นตามTabไปเรื่อยๆ ถ้าจำไม่ได้ก็เล่นอะไรไม่ได้เลย อยากลองแบบว่า เขียนคอร์ดมา แล้วก็คิดเอาจะใส่ลูกเล่นอะไร แต่ผมคงต้องหัดแบบนี้ไปก่อนให้ชินมั้งครับ ขอบคุณมากๆนะครับที่ช่วยแนะนำ  ;D

KookZ

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2019, 11:42:42 »
อยากเห็น คลิป ครับ

อ่าา คือผมเขินกล้องอ่ะครับ5555555

กาไชย

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2019, 10:34:25 »
Fender tele US สักตัวฮะ  :P55