Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเกี่ยวกับค่า Signal to Noise ครับ  (อ่าน 1316 ครั้ง)

MarbleGuitar

• member
  • Easy Listening
ถามเกี่ยวกับค่า Signal to Noise ครับ
« เมื่อ: เมษายน 19, 2019, 10:10:32 »
รบกวนน้าๆครับ คือผมเห็น Spec ของแอมป์หลายตัวให้ค่า S/N เป็นบวกไว้ค่อนข้างสูง บางตัว Spec 89 dB 22Hz-22KHz, input shorted, gain 0 dB, re +36 dBu. และเห็นบางตัวที่ค่านี้ติดลบ Spec -73 dB 20Hz-20KHz, unweighted. เลยไม่รู้ว่าตัวไหนให้ความเงียบจากเสียงรบกวนมากกว่ากันครับ แล้ว Spec พวกนี้มันสื่อถึงอะไรบ้างครับ

กฤษณ์

• member
Re: ถามเกี่ยวกับค่า Signal to Noise ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 19, 2019, 23:06:56 »
เครื่องใช้ไฟฟ้าทุกชนิดมี noise ในตัวของมันเอง ถ้าเป็นแอมป์คุณสามารถฟังใด้ว่ามันมี noise มากแค่ไหนโดยการเร่ง volume ขณะที่ไม่มีสัญญาณเข้าทาง input จนคุณใด้ยินเสียงซ่าจากลำโพง

Signal to Noise Ratio คือคือความแตกต่างระหว่างความดังของสัญญาณเฉลี่ย (nominal signal level) กับความดังของสัญญาณรบกวน (noise floor)

Dynamic Range คือความแตกต่างระหว่างสัญญาณดังสุด (maximum signal level) กับความดังของสัญญาณรบกวน (noise floor)

MarbleGuitar

• member
  • Easy Listening
Re: ถามเกี่ยวกับค่า Signal to Noise ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 20, 2019, 07:19:44 »
ขอบคุณคุณกฤษณ์ มากนะครับ พอดีเบื้องต้นผมอยากทราบความต่างจาก spec เพื่อเป็นแนวทางครับ แต่ถ้าได้ไปฟังจากตัวแอมป์จริง จะดีมากกว่าครับ