Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: คนแก่ท้อแท้ ToT แต่ไม่ท้อถอย  (อ่าน 6195 ครั้ง)

meteemaya

• member
คนแก่ท้อแท้ ToT แต่ไม่ท้อถอย
« เมื่อ: สิงหาคม 02, 2011, 09:57:50 »
เคยเรียนคลาสสิคเมื่อเด็กๆ อายุประมาณ14-15ขวบ
 ตอนนี้กลับมาเล่นอายุจะ40ละ นิ้วแข็งหมด แยกประสาทนิ้วนางกับก้อย มือซ้าย แทบไม่ได้
เวลาใช้นิ้วก้อยนิ้วนางชอบงอยืดไปแตะโน็ตบนๆไม่ได้เลย
กลับมาฝึกเบสิคเกือบเดือน(โครเมติก กะปูไต่วันละ1-2ชม.) แทบไม่เห็นผลเลย
หรือว่าผมแก่เกินไปซะแล้ว
ใครมีคำแนะนำดีๆบ้างมั๊ยครับ :-\

Aip studio

• member
  • ไม่เก่ง แต่ห่วย
Re: คนแก่ท้อแท้ ToT แต่ไม่ท้อถอย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2011, 10:17:44 »
เคยเรียนคลาสสิคเมื่อเด็กๆ อายุประมาณ14-15ขวบ
 ตอนนี้กลับมาเล่นอายุจะ40ละ นิ้วแข็งหมด แยกประสาทนิ้วนางกับก้อย มือซ้าย แทบไม่ได้
เวลาใช้นิ้วก้อยนิ้วนางชอบงอยืดไปแตะโน็ตบนๆไม่ได้เลย
กลับมาฝึกเบสิคเกือบเดือน(โครเมติก กะปูไต่วันละ1-2ชม.) แทบไม่เห็นผลเลย
ใครมีคำแนะนำดีๆบ้างมั๊ยครับ :-\

ขออนุญาติถามตรงๆนะครับ  ไม่ทราบว่ามีโรคประจำตัวอะไรที่ทำให้ มือและนิ้ว ทำงานไม่เป็นปกติรึเปล่าครับ
ถ้าไม่มี อาจเป็นเพราะ เคร่งเครียดกับการเล่นเกินไปจนนิ้วล็อครึเปล่าครับ ผมไม่ได้เล่นกีต้าร์ดีอะไรนะครับ แต่แค่วิเคราะห์ว่าอาจจะเป็นจาก 2 สาเหตุนี้ หรืออย่างอื่นก็ไม่ทราบได้
แตเรื่องแก่เกินไปเนี่ยผมว่าคงไม่ใช่ ถ้าสุขภาพดีปกติ ก็ไม่น่าจะเล่นไม่ได้ครับ ลองยืดหยุ่นมือและนิ้วมือก่อนเล่นซัก 5 นาทีก็ดีครับ
เหมือนนักกีฬาที่ต้องวอร์มก่อนแข่งอ่ะครับ

ขออภัยที่เสนอความิดเห็นและถามตรงๆนะครับ หวังว่าคงจะแก้ปัญหาและกลับมาเล่นได้อย่างสนุกสนานเช่นเดิมในเร็ววันครับ ^_^
ชีวตเหมือนกระดาษ............มี 2 ด้านเสมอ

nco4433

• member
Re: คนแก่ท้อแท้ ToT แต่ไม่ท้อถอย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2011, 10:27:44 »
ดนตรีอยู่เหนือกาลเวลาครับ..น้า ไม่มีคำว่าแก่สำหรับความพยายามครับ..เป็นกำลังใจให้ครับ.. ;D

@GER@

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2011, 10:34:20 »
อายุจะ 40 นี่ไม่แก่หรอกครับ ผมก็จะ 40 เหมือนกัน

ผมเล่นไม่เก่ง เล่นไม่ไพเราะ แต่ผมเล่นเพราะใจรักเสียงดนตรี เล่นไม่เคยจบซักเพลง

ไม่คิดจะเล่นแข่งกับใคร ไม่คิดจะเล่นอวดใคร

เล่นแล้วมีความสุข  ผมก็พอใจละครับ

guitar_love

• member
  • ท้อแท้ แต่ไม่เคยท้อถอย
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2011, 10:41:59 »
เป็นกำลังใจให้ครับพี่

monomo_71

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2011, 10:51:43 »
อายุจะ 40 นี่ไม่แก่หรอกครับ ผมก็จะ 40 เหมือนกัน

ผมเล่นไม่เก่ง เล่นไม่ไพเราะ แต่ผมเล่นเพราะใจรักเสียงดนตรี เล่นไม่เคยจบซักเพลง

ไม่คิดจะเล่นแข่งกับใคร ไม่คิดจะเล่นอวดใคร

เล่นแล้วมีความสุข  ผมก็พอใจละครับ

+1 ครับ ถั่วต้วมที่สุด

torpc

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2011, 10:55:52 »
+1 ของน้า john major ครับ   ผมอ่ะ  แบบน้าเลยแต่ผมเฒ่ากว่าอีก  ทุกวันนี้ก็แฮปปี้กะมันอยู่ครับ

noomxman

• member
  • ชีวิตมันสั้น ทำมันให้ดีที่สุด
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2011, 11:12:45 »

เล่นแล้วมีความสุข  ผมก็พอใจละครับ

+1 ด้วยคนครับ  ไอเรามันคนกายแก่ แต่ใจหนุ่มครับ  :-* :-* :-*
noomxman

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2011, 11:14:31 »
ถ้า 40 แก่เนี่ย มีน้าๆบ้านไม้ร้องจ๊ากหลายคนเลยครับ
:)

boysandee

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2011, 11:32:55 »
คนมี9นิ้วยังสู้เลยครับ ไม่ใช่ผมนะ สู้ต่อไปครับ ;D

Aip studio

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2011, 11:36:00 »
ถ้า 40 แก่เนี่ย มีน้าๆบ้านไม้ร้องจ๊ากหลายคนเลยครับ

มีกระทู้นึงถามอายุ  เห็นมีคนตอบจริงๆนิดเดียวเองครับ 55555
(ผมก็ด้วย อิอิ^^)
ชีวตเหมือนกระดาษ............มี 2 ด้านเสมอ

winnie

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2011, 11:36:30 »
สู้ๆ ครับ ด้วยความที่เราทิ้งมานาน เดี๋ยวฝึกบ่อยๆ เดี๋ยวก็จะได้กลับมาเหมือนเดิมครับ....เคยมีพื้นฐานอยู่บ้าง น่าจะเร็วขึ้นครับ

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2011, 11:38:46 »

มีกระทู้นึงถามอายุ  เห็นมีคนตอบจริงๆนิดเดียวเองครับ 55555

ปีหน้าผมครบ 18 แล้วครับน้า

5555+
:)

Aip studio

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2011, 11:40:42 »

ปีหน้าผมครบ 18 แล้วครับน้า

5555+

ตัวเล็กที่น้าอุ้มอยู่อ่ะเหรอครับ ^^

meteemaya

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2011, 11:59:23 »
ไม่มีกดLIKE
งั้นขอขอบคุณทุกกำลังใจครับ
ไม่ได้หวังจะโชว์ใครหรอกครับ แต่เพลงบางเพลงนิ้วไม่ได้นี่ก็ลำบากเลยครับ
อย่างเพลงพระราชนิพนธ์ ชะตาชีวิต เจอนิ้วกลางกดสาย 2นิ้วก้อยกดสาย1 นิ้วนางมาเดินเบส สาย6 พยายามทำอยู่นานไม่ได้ เลยไปท่อนอื่นไม่ได้ซักที

@GER@

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2011, 11:59:55 »
ที่แท้ก็กระทู้หลอกถามอายุ  ปลอมตัวมา 555  ปล่อยไก่กันเพียบ  

ไม่มีใครแก่หรอกครับ  

ช่วงเด็ก  ไม่ค่อยมีเงิน ไม่มีใครสอน เล่นกีต้าร์เก่า ๆ ตามยถากรรม

วัยรุ่น  พอมีเงินนิดหน่อย กิน เที่ยว เล่น  ไม่มีเวลาซ้อมกีต้าร์ตัวเก่า ๆ

วัยกลางคน  ทำงาน มีครอบครัว เลี้ยงลูก  มีเวลาเล็กน้อย เริ่มมีเงินซื้อกีต้าร์ตัวใหม่

ตอนนี้  ทำงานสบายขึ้น มีเวลาว่างมากขึ้น อายุมากขึ้น  มีเงินเดือนเพิ่มมากขึ้น  เริ่มจับกีต้าร์เล่นบ่อย ๆ เริ่มมองหาซื้อกีต้าร์ตัวใหม่  อีกหลายตัว

วันๆ นั่งจ้องแต่หน้ากระดานซื้อขาย  มีใครปล่อยกีต้าร์ก็อยากได้ไปหมด  555  ชีวิต

meteemaya

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2011, 12:01:19 »

ขออนุญาติถามตรงๆนะครับ  ไม่ทราบว่ามีโรคประจำตัวอะไรที่ทำให้ มือและนิ้ว ทำงานไม่เป็นปกติรึเปล่าครับ
ถ้าไม่มี อาจเป็นเพราะ เคร่งเครียดกับการเล่นเกินไปจนนิ้วล็อครึเปล่าครับ ผมไม่ได้เล่นกีต้าร์ดีอะไรนะครับ แต่แค่วิเคราะห์ว่าอาจจะเป็นจาก 2 สาเหตุนี้ หรืออย่างอื่นก็ไม่ทราบได้
แตเรื่องแก่เกินไปเนี่ยผมว่าคงไม่ใช่ ถ้าสุขภาพดีปกติ ก็ไม่น่าจะเล่นไม่ได้ครับ ลองยืดหยุ่นมือและนิ้วมือก่อนเล่นซัก 5 นาทีก็ดีครับ
เหมือนนักกีฬาที่ต้องวอร์มก่อนแข่งอ่ะครับ

ขออภัยที่เสนอความิดเห็นและถามตรงๆนะครับ หวังว่าคงจะแก้ปัญหาและกลับมาเล่นได้อย่างสนุกสนานเช่นเดิมในเร็ววันครับ ^_^

ไม่มีโรคประจำตัวครับ นิ้วก็ไม่น่าจะล็อค

yamakita

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2011, 12:48:28 »
ผมไม่จ๊ากครับ ผมถือคติ ผู้ชายเริ่มต้นที่ 40 ฮี่ๆ
ส่วนเรื่องนิ้วไม่ได้ดั่งใจ ผมก็เป็นครับ ก็พยายามต่อไป สุดท้ายได้แค่ไหนแค่นั้น แต่ไม่เลิกเล่นครับ

cha-cha

• member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2011, 13:37:29 »
จ๊ากกกกก ! ผมเลิกเล่นมา 25 ปี มาเริ่มใหม่ตอนอายุ 43 แรกๆนิ้วก็แข็งๆเหมือนน้าแหล่ะครับ ผ่านมา 2 ปีนิ้วก็ฟรีเหมือนเดิมแล้ว บางเพลงผมว่าเล่นได้ดีกว่าตอนเด็กๆอีกนะผมว่า สู้ต่อไป ทาเคชิ

noomxman

• member
  • ชีวิตมันสั้น ทำมันให้ดีที่สุด
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2011, 13:46:07 »
ที่แท้ก็กระทู้หลอกถามอายุ  ปลอมตัวมา 555  ปล่อยไก่กันเพียบ 

ไม่มีใครแก่หรอกครับ 

ช่วงเด็ก  ไม่ค่อยมีเงิน ไม่มีใครสอน เล่นกีต้าร์เก่า ๆ ตามยถากรรม

วัยรุ่น  พอมีเงินนิดหน่อย กิน เที่ยว เล่น  ไม่มีเวลาซ้อมกีต้าร์ตัวเก่า ๆ

วัยกลางคน  ทำงาน มีครอบครัว เลี้ยงลูก  มีเวลาเล็กน้อย เริ่มมีเงินซื้อกีต้าร์ตัวใหม่

ตอนนี้  ทำงานสบายขึ้น มีเวลาว่างมากขึ้น อายุมากขึ้น  มีเงินเดือนเพิ่มมากขึ้น  เริ่มจับกีต้าร์เล่นบ่อย ๆ เริ่มมองหาซื้อกีต้าร์ตัวใหม่  อีกหลายตัว

วันๆ นั่งจ้องแต่หน้ากระดานซื้อขาย  มีใครปล่อยกีต้าร์ก็อยากได้ไปหมด  555  ชีวิต

โดนใจคนวัยเรา 555
noomxman