Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: อยากถามเรื่องการผ่อนสายกีตาร์ที่ไม่ได้เล่นนานๆครับ  (อ่าน 1123 ครั้ง)

5150ed

• member
อยากถามเรื่องการผ่อนสายกีตาร์ที่ไม่ได้เล่นนานๆ

ผมอยากทราบว่า การผ่อนสายกีตาร์ที่ไม่ได้เล่นนานๆ (6เดือน -นานกว่า1 ปี)
จนไม่มีแรงดึงหรือถอดสายออกเลย จะมีผลทำให้เสี่ยงคอบิดจริงหรือไม่ครับ

ผมเป็นคนที่ชอบซื้อกีตาร์มือ2 ที่ใช้งานมาแล้วแต่สภาพดี
เพราะเสียงดี ราคาถูกกว่ามือ1 และขายต่อได้ไม่เจ็บตัว

โดยมากที่เจอคือ actionยังพอได้ สาย 1-6 ที่fret12 2.0-2.8mm.
โดยที่คอขันตรง และ saddle แทบไม่เหลือความสูงให้ฝน
ที่สังเกตุคือไม้หน้าโค้งขึ้นมาพอสมควร ใช้ไม้บรรทั้ดพาดที่หลังbridge
วัดความสูงที่binding ถึงขอบไม้บรรทัดทั้ง 2 ข้างได้ 2mm+ ครับ (ตอนผ่อนสาย)

ผมใช้วิธีถอดสายออก และใส่เม็ดดูดความชื้นบวกกับเก็บกีตาร์ในห้องแอร์
3-6 เดือน ผลที่ได้คือไม้หน้าปูดน้อยลง
จากที่วัดได้ 2mm.+ ลดลงเหลือ 1mm. นิดๆ
ทำให้สามารถใส่saddleที่สูงขึ้นและขันคอกลับให้มีreliefนิดๆได้
โดยที่actionยังเท่าเดิมหรือลดลงนิดนึง

แต่พอมาหาข้อมูลในบอร์ดเรื่องการผ่อนสายหรือถอดสาย
กลับพบว่าที่ความเสี่ยงที่จะเกิดการคอบิด

กลัวเลยครับ 

เลยอยากถามว่ามีน้าๆคนใหนเคยโดนมากับตัวมั้ยครับ?

จากที่ martin แนะนำ ก็ให้ผ่อนสายจนหมดแรงตึงเลย (ประมาณนาทีที่3)
ถ้าไม่ได้เล่นนานๆ

https://www.youtube.com/watch?v=r6Ryjao3OnM&list=PLiJaFtKFpgZX6ngNRLmQH6KwiAlXoiy83

อยากได้ประสพการณ์ที่น้าๆเคยเจอมาครับ

mcky

• member
ไม่เคยแตะหลายๆปีผมไม่เคยคลายหรือถอดเลย พอมาจับจูนสายใหม่ก็ใช้ได้ปกติ ทั้งคอใหญ่คลาสสิคและคอเล็ก คอปกติ
แต่ก็ไม่ได้ใช้กีต้าร์ตัวละหลักแสนเหมือนกันครับเลยไม่ทราบความละเมียดละเอียดอ่อนตรงนี้ 555