Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องรีเฟรท  (อ่าน 1949 ครั้ง)

tahboyscout

• member
เรื่องรีเฟรท
« เมื่อ: มีนาคม 21, 2019, 00:59:01 »
น้าน้ารีเฟรทกันบ่อยแค่ไหนคับ
แล่วการรีเฟรทจำเป็นมั้ยต้องตะไบฟิงเกอบอรด บางทีรีเฟรทแค่ห้าเฟรบ่อยบ่อย ช่างตะไบฟิงเกอตลอดจนฟิงเกอบอรด ไม่บาลานส์เพราะบางครั้งรีแค่ห้าเฟรท ทำให้ฟิงเกอบอรดต่ำสูงไม่เท่ากัน จำเป็นมั้ยว่ารีเฟรทต้องตะไบฟิงเกอบอรด

กาไชย

• member
Re: เรื่องรีเฟรท
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 21, 2019, 08:04:48 »
น้าน้ารีเฟรทกันบ่อยแค่ไหนคับ
แล่วการรีเฟรทจำเป็นมั้ยต้องตะไบฟิงเกอบอรด บางทีรีเฟรทแค่ห้าเฟรบ่อยบ่อย ช่างตะไบฟิงเกอตลอดจนฟิงเกอบอรด ไม่บาลานส์เพราะบางครั้งรีแค่ห้าเฟรท ทำให้ฟิงเกอบอรดต่ำสูงไม่เท่ากัน จำเป็นมั้ยว่ารีเฟรทต้องตะไบฟิงเกอบอรด

<<   นั่นดิ ผมก็อยากรู้ด้วย ว่าจะไปทำรีเฟรต  ช่วงห้อง 5-7  แต่สงสัยว่า ช่างเขารับทำเป็นช่วงๆไหม  หรีอว่า รีเฟรต ต้องทำยกทั้งคอ ?

และการทำแบบทั้งคอ หรือทำเป็นบางช่วงห้อง  บนฟิงเกอร์บอร์ด จะมีผลเสียไรไหม  ผู้รู้บอกที    :-*

nuchinge

• member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 21, 2019, 08:18:26 »
อยากรู้ด้วยครับ action กะเสียงแตกต่างกันไหม???  คุณภาพ วัสดุ มี เกรด A B C เหมือน saddle หรือป่าว เสียงจะไปเป็นแบบไหน ต่างกันแค่ไหน หรือ เหมือนๆเดิม ครับ

samaklen

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 21, 2019, 08:42:45 »
ถ้ามีตีเฟรทบางจุด ช่างจะตรวจสอบดูว่า เป็นเฟรทโดดหรือเปล่า อาจจะปรับแต่งโดยขัดเฉพาะเฟรทนั้น
หรือถ้ามีหลาย ๆ จุด อาจจะพิจารณาขัดเฟรททั้งฟิงเกอร์บอร์ด ถ้าเฟรทยังไม่สึกหรอมาก
ในกรณีเฟรทสึกหรอมาก เช่นช่วงต้น ๆ ยุบลงไปเลย แบบนี้ก็ต้องเปลี่ยนเฟรท
ซึ่งช่างคงพิจารณาว่า เปลี่ยนเฉพาะจุดที่สึกหรอ หรือเปลี่ยนทั้งหมดเลย
ที่เหลือก็เป็นกระบวนการ ปรับแต่งเฟรทให้ได้รูปทรงที่ถูกต้อง

กาไชย

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 22, 2019, 08:53:35 »
ถ้ามีตีเฟรทบางจุด ช่างจะตรวจสอบดูว่า เป็นเฟรทโดดหรือเปล่า อาจจะปรับแต่งโดยขัดเฉพาะเฟรทนั้น
หรือถ้ามีหลาย ๆ จุด อาจจะพิจารณาขัดเฟรททั้งฟิงเกอร์บอร์ด ถ้าเฟรทยังไม่สึกหรอมาก
ในกรณีเฟรทสึกหรอมาก เช่นช่วงต้น ๆ ยุบลงไปเลย แบบนี้ก็ต้องเปลี่ยนเฟรท
ซึ่งช่างคงพิจารณาว่า เปลี่ยนเฉพาะจุดที่สึกหรอ หรือเปลี่ยนทั้งหมดเลย
ที่เหลือก็เป็นกระบวนการ ปรับแต่งเฟรทให้ได้รูปทรงที่ถูกต้อง

สุดยอดเลย  ขอบคุณครับ  ;D

peak

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 22, 2019, 10:53:02 »
ของผมไปทำที่แถวพญาไท ช่างวิรุฬ เขาเปลี่ยนทั้งชุด ไม่รับเปลี่ยนบางจุด ก็ดูเรียบร้อยดี ไม่มีรอยให้เห็นที่เนื้อไม้เลย
Acoustic only

tahboyscout

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 23, 2019, 08:49:11 »
ขอบคุณคับ แต่ประเด็นที่ผมถามคือ จำเป็นมั้ยคับที่รีเฟรทจะต้องขัดฟิงเกอบอรดคับ เคยรีทั้งคอรอบนึง ขัดบอรดไปก้อเข้าใจได้ครับ แต่หกเดือนผมรี อิก ห้าเฟรท (เฉพาะเฟรทที่สึก) เขาก้อมาตะไบฟิงเกอบอดอีก อีกหกเดือนผมก้อไปรรอีก ห้เฟรท เขาก้อตะไบออก จนบอรดมันไม่เท่ากันคับ รีห้าเฟรท
4 รอบคับ ตะไบแค่ครึ่งคอทุกรอบ งงมั้ยคับ เฟรท1ถึง5 เลยต้องกดลึกมากขึ้น เพราะมันต่ำลงกว่าเฟรทอื่นจนรุสึกได้
อยากทราบว่าเราจะเปลี่ยน เฟรทโดยไม่ขัดฟิงเกอบอรดได้มั้ยเนื้อไม้หายไปเยอะ จริงจริงแล้วเปลี่ยนแค่ห้าเฟรทไม่ต้องขัดฟิงเกอก้อได้ใช่มั้ยคับ

samaklen

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 23, 2019, 09:35:12 »
เท่าที่เจอมา ยังไม่เจอไปปรับฟิงเกอร์บอร์ดนะครับ
ถ้าปรับฟิงเกอร์บอร์ด เป็นไปได้ว่า ผิวฟิงเกอร์บอร์ดมีปัญหา
ซึ่งนั่นก็ต้องเลาะเฟรทออกทั้งหมด แล้วปรับ Radius ของฟิงเกอร์บอร์ดโดยการขัดทั้งหมด
และจึงลงเฟรทใหม่

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 23, 2019, 11:39:06 »
ทำไมต้องขัด finger board ช่างอธิบาย หรือเปล่า

แต่ หาก finger board  หากถูกขัด จนใช้งานไม่ได้ ช่างก็สามารถ เปลี่ยนได้ครับ
Line id: 081-8718003

tahboyscout

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 23, 2019, 12:26:07 »
ผมนี่เจอมากับตัวเลยคับ ขายทิ้งไปแล้ว ต่อไปนี้ถ้าไม่รีทั้งคอผมจะไม่ให้ขัดฟิงเกอเลยคับ( ช่างเขาบอกว่าทุกครั้งที่ดึงเฟรทออก จะมีก้านไม้เศษไม้ขรุขระ ต้องขัดเสมอแม้กระทั่ง5เฟรท )ไม่งั้นใส่เฟรทไม่ได้ จึงอยากถามผุ้รู้คับว่าจริงหรือ