Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: แอมป์ดีๆ จำเป็นต้องหนักเสมอไป ไหม . . คิดเห็นอย่างไร แชร์กัน  (อ่าน 1625 ครั้ง)

กาไชย

• member
* กรณีเราเล่นเส้นเบสบ่อยๆ  สายเปิดเบสบ่อยๆ แล้วเปิดแอมป์ค่อนข้างดัง

พบว่าบางนี่ห้อที่ตัวตู้นำหนักเบา  เวลาเสียงเบสออก ตัวแอมป์กระพือ  พรืดๆ . . .

กฤษณ์

• member
พูดถึงแอมป์หรือตู้ลำโพงครับ

TOM1869

• member
ของผม  Fender acoustrasonic  ultralight  นน. แค่  3.5 kg.
Line id: 081-8718003

thanom99

• member
Roland cube street ex. น่าจะเบวกว่า loudbox mini. เสียงดีกว่ามากครับ ทั้ง กีตาร์. และเสียงร้อง. ลองดูครับ

กาไชย

• member
พูดถึงแอมป์หรือตู้ลำโพงครับ

ตู้แอมป์ อคูสติคที่เราเล่นกันทั่วไปอะครับพี่  พวกฟิชแมน  โรแลน  มาแชล ๙ล๙

ผมว่าตู้หนักๆมัน นิ่งดีเวลาเราเปิดเบสไปเยอะๆ   ผมเคยเจอตู้แอมป์เบาๆ มันกระพรือ เวลาเสียงเบสหนักๆอะ หรือมันเป็นที่ดอกลำโพงในแอมป์

ก็ไม่รู้นะครับ   :(       พี่เห็นอย่างไรกับพวกแอมป์อคูสติคหนักๆ  มันดีกว่าเบาๆ เสมอไปไหม หรือขึ้นกับหลายปัจจัย พวกเทคโนโลยี ดอกลำโพง

กฤษณ์

• member
แอมป์อาคูสติกหนักๆที่ว่าเสียงดีนั้นมันคือแอมป์ยุคไดโนเสาร์ที่น่าจะตกยุคไปนานแล้วครับ แอมป์อาคูสติกนั้นอาจเป็นแบบ component ที่ตู้แอมป์แยกจากตู้ลำโพงหรือแบบยอดนิยมคือแบบคอมโบ้ที่เป็นตู้เดียวกัน

ถ้าพูดถึงตัว power amp ชิ้นส่วนที่หนักที่สุดก็คือตัว power transformer (ดูในรูปข้างล่าง) แอมป์สมัยก่อนมักเป็นคลาส AB ที่มีประสิทธิภาพประมาณ 50% เลยต้องใช้ transformer ขนาดใหญ่ แอมป์สมัยใหม่มักจะเป๋็นคลาส D ที่มีประสิทธิภาพเกือบ 100% จึงใช้ tranformer ที่เล็กกว่าและเบากว่าใด้เกือบเท่าตัว

ส่วนตู้ลำโพงนั้นสมัยก่อนเขานิยมใช้แผ่น MDF (medium density fiber) ซึ่งทำจากขี้เลื่อยอัดกาวแบบไม่มีฟองอากาศซึ่งแข็งแรงมากแต่ค่อนข้างหนัก ต่อมาก็เริ่มมีการใช้ plywood ของไม้ poplar และ pine ซึ่งมีความแข็งแรงไกล้เคียงแผ่น MDF แต่เบากว่ากัน 50% เพื่อลดน้ำหนักของตู้ลำโพงซึ่งเจ้าของต้องยกออกไปเล่นนอกบ้านประจำ บริษัทที่เป็นผู้บุกเบิกเรื่องแอมป์อาคูสติกที่มีน้ำหนักเบาก็คือ AER ครับ

การทำ "Plywood" นั้นคือการนำเอาไม้ solid มาเลื่อยเป็นแผ่นบางแล้วเอามาประกบกันหลายๆแผ่นโดยวางให้แนวเกรนตั้งฉากกันและเชื่อมกันด้วยกาว การผลิตแบบนี้มีต้นทุนสูงกว่าการผลิตแผ่น MDF เป็นสิบๆเท่าและเบากว่าเยอะโดยมีความแข็งแรงไม่แพ้ตู้ MDF ส่วนเรื่องน้ำหนักนั้นลองเปรียบเทียบใด้ดังนี้ครับ

ในคลาส 60W นั้น Fishman Loudbox Mini หนัก 8.9 กก. แต่ AER Compact 60 หนักเพียง 6.5 กก.

ในคลาส 100W นั้น Marshall AS100D หนัก 21 กก.แต่ Fender Acoustic 100 หนักแค่ 9.0 กก.

ถ้าเป็นแอมป์เบสผมใช้ Fender Bassman 100  อยู่ที่คอนโด รุ่นนี้ใช้ plywood cabinet น้ำหนักเบาแต่เสียงดีมากครับ

<a href="http://youtu.be/FdLGqZkMeKg" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://youtu.be/FdLGqZkMeKg</a>

สรุปใด้ว่าแอมป์เสียงดีหรือไม่ไม่ใด้ขึ้นกับน้ำหนักครับ

กาไชย

• member
พอดีกำลังมองหาแอมป์ Marshall  , Aerอยู่

ขอบคุณครับพี่  ความรู้มาเต็มเลย   :)

mai_911

• member
aer เบานะครับ

mcky

• member
มันก็พูดยาก ลำโพงรุ่นใหม่ๆใช้คลาสดี ตูดลำโพงใช้แม่เหล็กเหลว เล็กจิ๋วแต่แรงมหาศาล หม้อแปลงเบาหวิว แต่บางตัวใส่แบตมาให้ก็เลยไม่เบา
ต้องวัดกันตัวต่อตัว รุ่นต่อรุ่น ราคาเทียบกันครับ