Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเกี่ยวกับ Guitar Tuner ยี่ห้อ peterson/tc electronics/snark ครับ  (อ่าน 3263 ครั้ง)

THAWAT JAITHIANG

• member
อยากจะขอคำแนะนำครับ ตัวตั้งสายกีต้าร์ Guitar tuners​  ผมใช้ที่เค้าแถมมาให้ยี่ห้อ v.s.n. ตอนนี้มันพังเปิดไม่ติดเปลี่ยนถ่านแล้วก็ไม่ติด ประกอบกับอยากได้ของดีไว้ใช้งานแบบมาตรฐานที่ทั่วโลกยอมรับ ซึ่งผมได้ไปค้นหาตัวที่ผมสนใจ ดังนี้ครับ

1.https://www.petersontuners.com/products/stroboClipHD/

2.https://www.tcelectronic.com/Categories/Tcelectronic/Guitar/Tuners/POLYTUNE-CLIP/p/P0C81#googtrans(en|en)

3.http://www.snarktuners.com/products/super-tight

ราคาต่างกัน 2 เท่าเมื่อเทียบตัวต่อตัว​ เรียงจากราคาสูงไปหาราคาต่ำ

ที่มาของ 3 ยี่ห้อนี้ ผม search จาก google ว่า best guitar tuner ก็จะมี 3 ยี่ห้อ ติดมาด้วยเสมอ และที่สำคัญมีขายใน aliexpress ทั้ง 3 ตัว

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำแนะนำ และข้อคิดเห็นครับ

TOM1869

• member
Re: สอบถามเกี่ยวกับ Guitar Tuner ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 12, 2019, 13:28:11 »
ตัวที่ ผมใช้ ประจำ เป็น ของ crafter ครับ เป็น แบบหนีบ ที่หัวราคา ประมาณ 300-400  บาท  ครับ
Line id: 081-8718003

• member
Re: สอบถามเกี่ยวกับ Guitar Tuner ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 12, 2019, 13:53:58 »
ขอบคุณครับ คือ อยากได้ top of the world นะครับ เตรียมงบไว้พอสมควร อยากทราบว่าของดีระดับต้นแบบให้ยี่ห้ออื่นเค้าเดินตามนั้นมันเปนยังไง แต่ผมไม่คิดว่ายิ่งแพงยิ่งดีนะเพราะบางทีอาจจะใส่อะไรที่ไม่จำเป็นเข้ามาเยอะแยะให้ราคาสูงก็ได้ เห็น 3 ยี่ห้อนี้ติดอันดับแทบทุก chart ที่เค้ามีการจัดอันดับดูกว่าสิบ webpage ประกอบกับมันหาซื้อได้ไม่ยากก็เลยสอบถามเฉพาะ 3 ยี่ห้อนี้่นะครับผม

ballnito

• member
Re: สอบถามเกี่ยวกับ Guitar Tuner ยี่ห้อ peterson/tc electronics/snark ครับ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 12, 2019, 17:01:42 »
ผมใช้ Peterson อยู่
แรก ๆ อาจจะใช้ยากนิดหนึ่ง
แต่พอใช้ไป ๆ ก็จะชิน แล้วไม่อยากเปลี่ยนไปใช้ยี่ห้ออื่นเลยครับ

TOM1869

• member
Re: สอบถามเกี่ยวกับ Guitar Tuner ยี่ห้อ peterson/tc electronics/snark ครับ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 12, 2019, 19:04:06 »
แบบทนทาน ต้อง boss tu2 หรือ tu3  ครับ

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 12, 2019, 20:51:54 »
ขอบคุณ​ทัังสองท่านครับ ได้ข้อมูล​ peterson​ มาหนึ่งละ ได้ตัวเลือกจากยี่ห้อ​ชั้นนำมา 2

mai_911

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 13, 2019, 00:22:40 »
ส่วนตัวเท่าที่เคยลอง

ผมว่า Tc โอเคที่สุดครับ
ของ Peterson (ผมเคยลองตัวที่เป็นเหล็ก) นั้นก็ดีและละเอียดมากครับ แต่เวลาใช้ถ้าไม่ชิน (แบบผม) จะไม่ชอบ เพราะมันไม่ตรงสักที
และอีกอย่างคือ มันหนักมากครับ เพราะวัสดุมัน
ตัวในรูปน่าจะเป็นพลาสติก ซึ่งก็น่าจะละเอียดเช่นกัน แต่ระวังตรงตัวจุดหมุนมันจะหักเอานะครับ

Snark ผมว่าเฉยๆครับ ไม่ต่างจากพวก Korg Pitchblack อะไรมากมาย ก็คือใช้งานได้ แต่ไม่ประทับใจเป็นพิเศษ
ตั้งบนเวทีที่เสียงดังๆมันเหวอเหมือนกันนะครับ

TC ผมว่ามันไว และนิ่งมาก คือมันมีจุดที่แสดงว่าตั้งสายตรงแล้ว และหยุดนิ่ง ทำให้จิตไม่ตกเวลาตั้ง 5555

ความไว มันไวขนาดที่ไล่เสกลแล้วโน๊ตมันตามทันทุกเม็ดเลยครับ แถมยังตั้งสายบนเวทีหรือในที่ๆมีเสียงดังได้อย่างไม่มีปัญหาเลยครับ

ปล. Boss Tu2/3 นี่ไม่ใช่แบบหนีบหัวนะครับ

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 13, 2019, 09:03:46 »
ขอบคุณ คุณ mai_911 ครับ ได้ข้อมุลเพิ่มเติม ลืมแจ้งไป ผม เล่นพักผ่อนตอนเย็นหลังเลิกงานที่บ้านไม่ได้ใช้ประกอบอะไรครับ มีกีต้าร์ 5 ตัว มีภาคไฟฟ้า 2 ตัว มีแอมป์ตัว แต่ไม่เคยเสียบใช้งานเลยตั้งแต่ซื้อมา ก็เลยเน้นไปที่ tuner แบบจับความสั่นไหวนะครับ คือมันเปนของเล่นนะง่ายๆ 55

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 13, 2019, 10:16:56 »
ตอนนี้ผมใช้เจ้านี้อยู่ https://www.jowoom.com/smart-tuner-t2

ก็ดีเลยครับ แต่เหมาะสำหรับใช้ทุ่นแรงให้มันหมุนเข้าไปใกล้ค่า แต่การจูนละเอียดนิผมคิดว่าคงต้องใช้มือ ก็เลยจะหาตัวปรับละเอียดไว้อีกสักตัว

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 13, 2019, 11:59:15 »
เมื่อถึงเวลาที่ต้อง เปลี่ยน สาย ผมจะไม่ หมุนไป ทีเดียว จน ให้ค่า โน๊ต ประจำสาย  ผมจะหมุนไป ต่ำกว่า ่ค่าของสาย ประมาณ 1-2  โน๊ต  แล้ว พัก ไว้ สักพักให้สายยีด ก่อน   และค่อยๆ หมุนทีล่ะนิด  จนได้ เสียง ที่ ต้องการ ครับ  กลัวสาย ขาด 

samaklen

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 14, 2019, 11:21:16 »
ถ้าคุณใช้แบบนอกสถานที่ หรือตั้งสายแบบไม่ต้องละเอียดมาก ๆ ๆๆ แบบสตูดิโอ
ก็ใช้แบบทั่วไปก็ได้ครับ ความแม่นยำก็อยู่ในระดับใช้งานได้ไม่มีปัญหา
ยี่ห้อดัง ๆ เช่น Boss หรือ Korg หรือ TC ก็มีมาตรฐานดีมาก

ถ้าคุณต้องการตั้งสายแบบตรงมาก ๆ ก็ใช้ Peterson เพราะเป็นแบบ Strobe
เวลาตั้งสาย มีตัวแปรเรื่อง คุณภาพของสายด้วย เพราะ Tuner มันค่อนข้างละเอียด
แต่หลาย ๆ คนใช้เวลาอยากปาทิ้งก็มีครับ เพราะมันไม่นิ่งให้สักที
มี Sweeten mode ที่ชดเชยสายเปล่าให้ แก้เพี้ยนจากการกดเฟรทของเครื่องสาย
เวลาเล่นที่เฟรทสูง ๆ ก็จะเสียงกลมกลืนน่าฟัง
ถ้ามีเวลาจะเล่นกับมัน ก็น่าลงทุนครับ เพราะเสียงที่ได้น่าฟังขึ้นจริง ๆ

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 14, 2019, 14:36:15 »
ขอบคุณมากครับ คุณ samaklen ถ้ามีอะไรให้เล่นเยอะก็ดีครับผม ผมมองมันเปนของเล่นอย่างหนึ่ง แล้วก็เล่นที่บ้าน 99.50 % มีความมั่นใจขึ้นที่จะมุ่งไปที่ peterson

Moko

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 14, 2019, 16:45:31 »
อาจจะไม่ตรง ประเด็นกับคำถามนัก แต่ ส่วนใหญ่ ผมใช้ แอปตั้งสายกีต้าร์ ในโทรศัพท์ โดยเฉพาะแอป Boss Tuner แล้วน้าๆ จะอึ้งครับ
^Easy Man^

Kwang @ Uttaradit

• member
  • Kwang @ Uttaradit
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 14, 2019, 19:50:32 »

ความเห็นส่วนตัว ...  ใช้ของแบรนด์ใด ก็ได้ เพื่อให้การตั้งเสียง แต่ละเส้น ได้มาตรฐานในระดับหนึ่ง

เพราะ กีตาร์อคูสติค ส่วนใหญ่ แม้จะตั้งเสียง ที่สายเปล่าตรงมาตรฐานแล้ว เวลาเล่นจริง อาจยังมีความเพี้ยนเสียงอีกได้

ซึ่งอาจมีความเพี้ยน Intonation  จากการจับคอร์ด หรือกดสาย ในช่องต่าง ๆ หรือเวลาต้อง คาด Capo ในช่องต่าง ๆ

ปัญหาดังกล่าว เกิดจากขบวนการผลิต ในการวางสเกล แบ่งช่องต่าง ๆ บนคอกีตาร์ ของแต่ละแบรนด์

ซึ่่งอาจต้องมีการตั้งเสียง ชดเชยเสียงเพี้ยนสูง หรือ เสียงเพี้ยนต่ำ ก็เป็นได้  คือ อาจต้องใช้จากการฟัง ด้วยหู เพิ่มเติม

เครื่องตั้งเสียง ระบบดิจิตอล ตั้งเสียงสายเปล่า ให้ตรง 440 ได้ แต่ไม่ได้ยืนยันว่า ในแต่ละช่องบนคอกีตาร์

จะสามารถแก้ไข ความเพี้ยนเสียง จากการวางสเกล ในแต่ละช่องบนคอกีตาร์ได้

ส่วนตัว เคยได้สัมผัสกีตาร์แบรนด์ดังราคาแพง ใช้เครื่องตั้งเสียงบนสายเปล่า ทั้ง 6 เส้น ให้ได้มาตรฐาน ทุกเส้น

แต่พอคาด Capo ในแต่ละช่อง  ก็ต้องตั้งเสียงชดเชย ความเพี้ยนเสียงสูง หรือ ความเพี้ยนเสียงต่ำ ทุกครั้ง เช่นกัน

(เป็นความเห็นส่วนตัว  ว่า อย่าวางใจเครื่องตั้งสาย แม้จะมีราคาแพง 

หากกีตาร์ ที่ผลิตมามีการวางสเกล (Fret) ที่ไม่ตรงจุดตามมาตรฐาน หรือใช้สายกีตาร์ ที่มีขนาดไม่ตรงสเปค กับกีตาร์)

Finger Picking Style

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 14, 2019, 22:19:48 »
ขอบคุณ​ ทั้ง คุณ​ moko และ คุณ​ kwang ครับ​

ผมตัดสินใจ​สั่งซื้อ Online​ ไปทั้งสามตัวแล้ว ของมันต้องมีใช้งาน และอย่างที่บอกมันคือของเล่นอย่างหนึ่งสนุกดีที่ได้เรียนรู้​ จะลองเล่นลองใช้ไปสักพัก​ ไม่ชอบอันไหนจริงๆ​ก็ลงขายไปคิดว่างั้นนะครับ

เดี๋ยว​จะมาเล่าประสบการณ์​ให้ฟังครับ​

samaklen

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 15, 2019, 08:33:24 »
มันเป็นเรื่องปกติของเครื่องสาย ชนิดมีเฟรท ครับ น้ากวาง

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 18, 2019, 08:25:08 »
เหลือแค่ 2 ตัว ผมได้ยกเลิการสั่ง TC electronics ไปครับ มาศึกษาดูมันมีแนวทางคล้ายกันกับ Peterson

แล้วก็เพิ่งได้ Snark มาเท่าที่ลองใช้คร่าวๆคือ ทำงานเร็วมากคือหมายถึงแสดงค่าเร็วนิ่งไม่แกว่งไปมา จอชัดเจนดีมาก

รอ peterson อยู่ครับตอนนี้

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 18, 2019, 13:14:03 »

Peterson มาถึงแล้วขอลองใช้สักระยะจะมาเล่าให้ฟังครับ

samaklen

• member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 19, 2019, 09:47:00 »
ตัวเล็กดี น่าสนใจครับ
รุ่นที่ผมใช้ เป็น SC-1
ดูจากรีวิว ก็ได้ผลตอบรับดี
สั่งที่ไหนมานี่ครับ

• member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 19, 2019, 14:07:37 »
ทาง lazada ครับ ลองใช้คร่าวๆ เมื่อคืนมันจะไม่หยุดหมุนถ้าค่าไม่ได้ต้องฝึกพอใช้เปนใช้ชำนาญแล้วก็ไม่ยากครับ และเข้าใจว่าน่าเที่ยงตรงที่สุดด้วยในบรรดา clip on

ส่วนการใช้งานอื่นๆ ทั้งของ snark และ peterson รอสักพักใหญ่ๆ จะมาเล่าให้ฟังครับ

เบื้องต้น
ถ้าต้องการใช้งานเร็วๆใช้เวลาน้อยในการตั้งสาย เช่น จะขึ้นแสดงบนเวที ก็ snark
ถ้าต้องการความเที่ยงตรงสูง เช่น การบันทึกเสียงในห้องอัด ก็ต้อง peterson