Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: อยากสอบถามพี่ๆ เรื่อง สัญญาณกีต้าร์ ครับ แบบสาย xlr  (อ่าน 2636 ครั้ง)

chavel

• member
ผมพึ่ง/ด้กีต้าร์มาใหม่ crafter gae8 ช่องเสียบสายแข็ค มี สองแบบ คือ แจ็คธรรมดา กับ xlr
อยากถามพี่ๆว่า
1ผมต่อกีต้าร์ตรงเข้ามิกซ์ใช่สาย xlr  แตกต่างกับสายแจ็คธรรมดาอย่างไร

TOM1869

• member
ช่อง xlr  สัญญานแรงดี แต่ระวัง อย่าเปิด ไฟ 48v. สำหรับ  phantom  ที่  mix  pu จะพัง
Line id: 081-8718003

กฤษณ์

• member
ก่อนอื่นผมขออธิบายเรื่องความแตกต่างของสัญญาณจากช่องแจ็ค 1/4" และช่องแจ็ค XLR

สัญญาณจากช่องแจ็ค 1/4" นั้นเขาเรียกว่า unbalanced signal ที่ประกอบด้วยสัญญาณ + และ ground สัญญาณประเภทนี้คือสัญญาณที่ออกมาจากตัว pickup ซึ่งจะมีเสียงรบกวน (noise) ติดมาด้วย หากต้องการจะกำจัด noise ก็ต้องแปลงสัญญาณนี้เป็น balanced signal ที่มี 3 ขั้วคือขั้วบวก ขั้วลบและ ground ครับ

ฺBalanced line นั้นกำจัด noise ใด้โดยการเอาสัญญาณบวกและลบมารวมกันตรงปลายทางทำให้ noise ที่กลับเฟสกันอยู่หักล้างกันเองจนเหลือ 0 ตามรูปด้านล่าง

การแปลงสัญญาณจาก unbalanced เป็น balanced นั้นทำใด้โดยการใช้ transformer แต่ไม่ค่อยมีใครทำกันมาจากโรงงานนอกจาก Ovation บางรุ่นและปรีของ Taylor ES-1 เพราะมันไม่จำเป็นสำหรับนักดนตรีส่วนใหญ่ที่ใช้สายแจ็คยาวไม่ถึง 10 เมตร คนที่ต้องขึ้นเวทีใหญ่ก็สามารถซื้อ DI-box เพิ่มใด้อยู่แล้ว

เรื่องไฟ phantom 48V. นั้นถ้าคุณใช้ mixer ของร้านก็คงไม่สามารถปิดใด้เพราะ mixer ส่วนใหญ่มีปุ่มเปิดปิดอยู่ปุ่มเดียว ถ้าคุณไปปิดแล้วอุปกรณ์อื่นที่ต้องใช้ไฟเลี้ยงอย่างพวกไมค์ก็ใช้ไม่ใด้ เรื่องนี้ตามปกติไม่ใช่ปัญหาเพราะอุปกรณ์ที่ใช้ balanced line ที่ไม่ต้องใช้ไฟเลี้ยงมันมองไม่เห็นไฟเลี้ยงหรอกครับ

แล้วที่น้าทอมเตือนว่าอย่าเปิดไฟ 48V เพราะปรีจะพังมีเหตุผลไหม คำตอบก็คือมันไม่มีในทางทฤษฎีแต่ในทางปฎิบัติแล้วพวกปรีราคาถูกๆมักไม่ยอมเสียเงินไปเพิ่ม tranformer ก็เลยทำแจ็ค XLR หลอกๆโดยเอาขั้วลบไปเชื่อมกับ ground (ดูคำเตือนในรูปข้างบน) และปล่อยสัญญาณ unbalanced ออกมาเหมือนเดิม ในกรณีนี้ถ้าคุณเปิดไฟ 48V ก็มีโอกาสสูงที่ปรีจะพังครับ

ดังนั้นก่อนอื่นก็เอา ohm meter วัดดูก่อนว่าขั้ว 2 หรือ 3 ของแจ็ค XLR คุณมัน ground อยู่กับขั้ว 1 หรือเปล่า ถ้า ground อยู่มันก็เป็นแจ็คปลอมครับไม่ต้องไปเสียเงินซื้อสาย XLR มาใช้หรอกเพราะไม่มีประโยชน์เลยแถมถ้าใครเผลอไปเปิดไฟเลี้ยงก็จะพังอีกต่างหาก

chavel

• member
ขอบคุณครับ
ถ้าสัญญานออกเป็น บาลาน เสียงมันจะเต็ม ดีขึ้นใช่ไหม ครับ

ละถ้าผมจะลงทุนซื้อสายแจ็คดีๆเลยไว้ใช้สักเส็น เอาสายแบบไหนดีครับ 1/4 หรือ xlr ไปเลย

กฤษณ์

• member
ขอบคุณครับ
ถ้าสัญญานออกเป็น บาลาน เสียงมันจะเต็ม ดีขึ้นใช่ไหม ครับ

ละถ้าผมจะลงทุนซื้อสายแจ็คดีๆเลยไว้ใช้สักเส็น เอาสายแบบไหนดีครับ 1/4 หรือ xlr ไปเลย

ถ้า output ของคุณเป็น XLR แท้ สัญญาณมันก็จะสะอาดขึ้นแต่ผมบอกแล้วว่าให้ test  ดูก่อนเพราะในระดับราคานี้มี XLR ปลอมเยอะ ถ้าเป็น XLR ปลอมใช้สายแจ็ค 1/4" ดีกว่าเพราะถ้าต่อเข้าช่องไมค์ที่ mixer แล้วเผลอไปกดไฟเลี้ยงเข้าปรีอาจพังใด้ครับ ถ้าไม่มีเครื่องมือทดสอบก็เอาไปให้ช่างซ่อมโทรทัศน์แถวบ้านเขาเช็คให้ก็ใด้ครับ

สาย XLR เสันละสามสี่ร้อยกับสามสี่พันคุณภาพในการส่งสัญญาณไม่ต่างกันแต่สายแจ็คปกติเส้นละสามสี่พันคุณภาพของสัญญาณดีกว่าเส้นละสามสี่ร้อยเยอะครับ

chavel

• member
ขอบคุณมากๆครับบ

mcky

• member
ถ้าจากกีต้าร์เคยลองแกะดูหลายรุ่นข้างในมันก็มาจาก บวกลบ ธรรมดา เพราะฉะนั้นสัญญาณมันออกมาไม่ต่างจากสาย phone ครับ
อันนี้อาจต้องลองแกะเอง หรือหาข้อมูลจากท่านที่เคยรื้อดูจริงๆ
เผื่อไว้เป็นข้อมูลครับ