Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: โน็ต VS Tab  (อ่าน 2774 ครั้ง)

Bond1742

• member
โน็ต VS Tab
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2019, 23:58:31 »
อยากสอบถามน้าๆเกี่ยวกับเวลาเล่นกีตาร์นี่ คือจากที่อ่านมาหลายๆ หัวข้อเช่น ตามหา tab ได้ที่ไหนบ้าง ฯลฯ
จะมีน้าๆหลายๆท่านเข้ามาให้คำแนะนำเช่นว่า "เล่นกีตาร์คลาสสิคอ่านโน็ตดีกว่า" , "กีตาร์คลาสสิคขอโน็ตสิครับผม" ฯลฯ คือผมก้เลยสงสัยว่า เอ๊ะ ทำไมต้องโน็ต อ่านtab เอาจะไม่ง่ายกว่าหรอ คือส่วนตัวอ่านโน็ตได้นะครับ แต่ชอบแปลงจากโน็ตมาเป็น tab แล้วเล่นมากกว่า ก้เลยอยากจะทราบว่า ถ้าอ่านโน็ตจะได้อะไรมากกว่าtab มั้ย หมายถึงในการเล่นนะครับ มันจะลึกซึ้งกว่ารึปล่าว รบกวนน้าๆไขข้อข้องใจนะกันหน่อยครับ ขอความกรุณาด้วยครับ

samaklen

• member
Re: โน็ต VS Tab
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2019, 08:59:35 »
เป็นความถนัดแล้วแต่ว่าฝึกมาอย่างไรครับ
ถ้าฝึกโน้ตมา ก็ได้เปรียบตรงที่ ความเป็นสากล ความแพร่หลายในการใช้งาน
และความยืดหยุ่น ซึ่งโน้ตมีมากกว่า tab ครับ
อย่าลืมว่า อ่านโน้ต ใช้กับดนตรีสากลทั้งหมด
แต่ tab ใช้กับกีตาร์ หรือ เครื่องสายบางชนิดเท่านั้นครับ

nuchinge

• member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2019, 09:59:49 »
ผมมองว่า tab หมายความว่า น้าจะต้องรู้จัก เพลงนั้นเป็นอย่างดีอยู่แล้ว ผมไม่ค่อยเห็น tab ใส่เครื่องหมายกำกับ  ต่างจาก note แม้เราไม่เคยเห็นมาก่อน แต่ก็ยังสามารถเล่นได้  ด้วยเครื่องหมายเหล่านี้ การที่เราเล่นให้เหมือนต้นฉบับ อาจารย์บอกว่าเป็นการให้เกียรติผู้ประพันธ์ เป็นสิ่งสำคัญมาก (หมายถึงจังหวะ กับเครื่องหมาย )

Bond1742

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2019, 21:04:37 »
ผมมองว่า tab หมายความว่า น้าจะต้องรู้จัก เพลงนั้นเป็นอย่างดีอยู่แล้ว ผมไม่ค่อยเห็น tab ใส่เครื่องหมายกำกับ  ต่างจาก note แม้เราไม่เคยเห็นมาก่อน แต่ก็ยังสามารถเล่นได้  ด้วยเครื่องหมายเหล่านี้ การที่เราเล่นให้เหมือนต้นฉบับ อาจารย์บอกว่าเป็นการให้เกียรติผู้ประพันธ์ เป็นสิ่งสำคัญมาก (หมายถึงจังหวะ กับเครื่องหมาย )

Tab เดี๋ยวนี้ใส่เครื่องหมายได้เหมือนกันหมดนะครับ ผมเองก้ชอบแปลงจากโน็ตแล้วเขียนtab มาลองเล่นประจำ ปกติจะเขียนลงโปรแกรม power tab มันจะมีโน็ตข้างบนให้อ่านนะครับ

Bond1742

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2019, 21:07:01 »
เป็นความถนัดแล้วแต่ว่าฝึกมาอย่างไรครับ
ถ้าฝึกโน้ตมา ก็ได้เปรียบตรงที่ ความเป็นสากล ความแพร่หลายในการใช้งาน
และความยืดหยุ่น ซึ่งโน้ตมีมากกว่า tab ครับ
อย่าลืมว่า อ่านโน้ต ใช้กับดนตรีสากลทั้งหมด
แต่ tab ใช้กับกีตาร์ หรือ เครื่องสายบางชนิดเท่านั้นครับ
ประเด็นนี้น่าสนใจนะครับ เรื่องความยืดหยุ่นกับเครื่องดนตรีชนิดอื่น
แต่โดยการเล่นก้ไม่ได้ผิดจากกันเท่าไหร่ใช่มั้ยครับ 

nuchinge

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2019, 13:41:01 »
จริงๆแล้วแสดงว่าน้า Bond1742 ไม่ได้ตั้งใจเอาดีทาง classic  มันมีรายละเอียดปลีกย่อยเยอะ ไม่ใช่การอ่าน note ยากหรือง่าย เอาตามที่ถนัดเลยครับ

Bond1742

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2019, 20:08:47 »
จริงๆแล้วแสดงว่าน้า Bond1742 ไม่ได้ตั้งใจเอาดีทาง classic  มันมีรายละเอียดปลีกย่อยเยอะ ไม่ใช่การอ่าน note ยากหรือง่าย เอาตามที่ถนัดเลยครับ

ก้เพราะอย่างนี้แหล่ะครับ ผมเลยต้องมาถามว่าทำไม อยากได้ตัวอย่าง จะได้เห็นภาพด้วยครับ

krittrin

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 28, 2019, 18:01:32 »
ผมฝึกอ่านโน๊ตมาครับ ไม่เคยฝึกอ่านtab พอลองอ่านtabเล่นเพลง ป๊อป มันหมูไปเลยครับ ถ้าฝึกนิ้วเล่นได้ทั้งคอแล้ว ผมว่าอ่านแทบมันดูง่ายๆนะมันเหมือนบอกตำแหน่งเฉยๆ ถ้าฝึกเพลงคลาสสิก ผมไม่เคยเล่นtabอะ เพราะโน๊ตหาง่ายมากๆๆคับ ผมมีโน๊ตเพลงคราสสิกเกือบหมื่นเพลงอะ มันเหมือนได้ท่องโลกในอดีต มีทั้งเพลงที่นิยมและไม่นิยม ในยุคนี้

coolclub

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 29, 2019, 17:24:58 »
Tab บอกจุดที่เล่นบนเฟรตกีต้าร์ แต่ไม่บอกความยาวของโน๊ต
Return To A=432hz

nuchinge

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 29, 2019, 18:42:31 »
note หรือ tab ไม่ใช่ทุกสิ่ง สายฝน หรือ Recuerdos เห็นๆอยู่ ไม่ว่าจะ note หรือ tab แต่เล่นได้หรือปล่าว คนละเรื่องกันเลย การที่น้าแปลง note มาเป็น tab แล้วบอกว่าเล่นได้ ไม่เห็นมีอะไรเลย มันมีพื้นฐาน ระดับกลาง และระดับสูง แม้ว่าจะเล่น note ระดับสูงได้ แต่ถ้าอาจารย์ส่ายหัว เราก็เลื่อน เกรดไม่ได้ มันถึงไม่เกี่ยวกับการอ่าน note หรือ tab

samaklen

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 30, 2019, 09:18:23 »
ดนตรี มีอะไรมากกว่าโน้ต หรือ tab ครับ
เพราะสองอย่างนี้ เป็นเพียงสื่อเพื่อเข้าถึงดนตรีเท่านั้นเอง
โน้ตถึงจะบอกอะไรได้มากพอสมควร แต่เอาเข้าจริง ๆ ก็ไม่สามารถบอกถึงอารมณ์ ความรู้สึกได้
ซึ่งเป็นเรื่องสำคัญของดนตรี
บางคนว่ากันว่า ดนตรีเป็นภาษาสากล แต่ อาจารย์ผม ก็ก็บอกเล่น ๆ สนุก ๆ ว่าไม่ใช่สิ ไม่งั้นก็ใช้ไปซื้อโอเลี้ยงได้
จากการเล่นดนตรีให้ฟัง (ขำ ๆ นะครับ )
มันน่าจะเป็นการแสดงออกถึงอารมณ์ ความรู้สึกมากกว่า
เช่น เพลงเศร้า ของแขก ฝรั่ง จีน เขมร ญวน ก็เศร้าทั้งนั้น

แต่ ทำอย่างไรจะให้โน้ตแสดงส่วนเหล่านี้ได้ จึงต้องมีคำกำกับในโน้ต
เช่น คำบอกความเร็ว อย่างคร่าว ๆ เช่น Allegro, Moderato (ใช้ภาษาอิตาเลียนเป็นหลัก)
และคำบอกอารมณ์ เช่น Con Brio/ Cantabile แบบนี้ (ดูคำแปลได้จาก Dic ดนตรี)
แต่เอาเข้าจริง ๆ ก็บอกได้ไม่ทั้งหมด เพราะความเร็วในความรู้สึกของแต่ละคน เร็วไม่เท่ากัน ยกเว้นระบุชัดเจน
เช่น Allegro = 110 และก็เป็นความเร็วคร่าว ๆ เท่านั้นเอง เพราะจะมีคำกำกับว่า เร็วอย่างกระฉับกระเฉง เร็วอย่างร้อนรน ฯลฯ
ซึ่งเป็นที่มาของเรื่องการตีความ และเป็นเสน่ห์ของการเล่นดนตรี ทำให้การเล่นดนตรี ไม่ใช่เรื่องของทักษะอย่างเดียว
เป็นเรื่องของการตีความทางอารมณ์ด้วยครับ