Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำปรึกษากีต้าร์โปร่งของ Cate  (อ่าน 2002 ครั้ง)

Mr.Samurai1996

• member
ขอคำปรึกษากีต้าร์โปร่งของ Cate
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2019, 09:15:50 »
สวัสดีครับ รายงานตัวก่อนเพราะเป็นสมาชิกใหม่ ชื่อเจครับ อายุ 23 ปี เป็นโปรแกรมเมอร์ชอบเล่นดนตรีเพื่อนผ่อนคบายจากการทำงานไม่ได้เป็นนักดนตรีมืออาชีพคับ

อยากสอบถามเกี่ยวกับกีต้าร์แบรนด์ Cate หน่อยครับ
ก่อนหน้านี้ไม่รู้จักมากก่อนเลย แต่ไปอ่านเจอมาในพันทิปว่าคุณภาพค่อนข้างดี

ก่อนหน้านี้มีวางแผนว่าจะซื้อ veelah mini camper koa เพราะอยากได้ไม้ชนิดนี้เป็นการส่วนตัว
คิดว่า Veelah คงจะเหมาะกับผมที่เป็นคนเล่นดนตรีทั่วไปไม่ได้มืออาชีพ อาจมี Cover กับเพื่อนบ้างตามโอกาส

จนไปเจอ Cate Koa wood ก็รู้สึกชอบและก็อยากได้ (กิเลส) ประเด็นคือร้านที่เป็นตัวแทนจำหน่ายไม่เลยครับแถวบ้าน (สงขลา)

เลยอยากรบกวนสมาชิกทุกท่านที่พอจะรู้จักแบรนด์นี้ช่วยรีวิวเพื่อเป็นการตัดสินใจหน่อยครับ
ขอบคุณล่วงหน้าทุกคอมเมนต์ครับ
 :D

CDMSU

• member
  • หมากปิ่น
Re: ขอคำปรึกษากีต้าร์โปร่งของ Cate
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2019, 10:42:31 »
ผมมีทั้งveelah mini camper koa และ cate gs mini อินเลย์ดอกไม้ สองตัวนี้ราคาประมาณกัน เรื่องงานประกอบ cate ทำได้ละเอียดดีกว่า veelah ครับ  เรื่องเสียงต้องบอกก่อนว่าความเห็นส่วนตัวของผมนะครับ veelah mini camper koa บาลานซ์ดีกังวานหางเสียงยาวเด่นย่านเสียงกลาง พลังเสียงค่อนข้างเบา  ส่วน cate gs mini บาลานซ์ดี เสียงดังพุ่งกังวานหางเสียงยาว เสียงย่านเบสมาเยอะกว่าveelah ผมชอบหยิบ cate gs mini มาเล่นบ่อยกว่า veelah mini camper koa

ส่วน Cate Koa wood ที่น้าMr.Samurai1996 ผมไม่เคยลองไม่เคยสัมผัสเลย ถ้าจำไม่ผิดเป็นทรงDreadnoughtเป็นอีกรุ่นที่หน้าตาสวยหล่อ เรื่องงานประกอบผมว่า Cate น่าจะทำได้ดีในทุกรุ่น ส่วนเรื่องเสียงขึ้นอยู่กับความชอบส่วนบุคคลจริงๆครับ
ประชากรแห่งแสงดาว

TOM1869

• member
Re: ขอคำปรึกษากีต้าร์โปร่งของ Cate
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2019, 13:27:16 »
เคยลองในงานที่ โคราช ตัวที่เป็นไม้ spruce cutaway และมีภาคไฟฟ้า  เสียงเปล่า และ ออกแอมป์ ใช้ได้เลยครับ  มีลายสวยๆ แถมมี พักแขน ด้วย  เชียร์ให้เสียตังครับ

ยี่ห้อนี้ ก็ดีน่ะ

Line id: 081-8718003

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2019, 07:43:24 »
ผมมีทั้งveelah mini camper koa และ cate gs mini อินเลย์ดอกไม้ สองตัวนี้ราคาประมาณกัน เรื่องงานประกอบ cate ทำได้ละเอียดดีกว่า veelah ครับ  เรื่องเสียงต้องบอกก่อนว่าความเห็นส่วนตัวของผมนะครับ veelah mini camper koa บาลานซ์ดีกังวานหางเสียงยาวเด่นย่านเสียงกลาง พลังเสียงค่อนข้างเบา  ส่วน cate gs mini บาลานซ์ดี เสียงดังพุ่งกังวานหางเสียงยาว เสียงย่านเบสมาเยอะกว่าveelah ผมชอบหยิบ cate gs mini มาเล่นบ่อยกว่า veelah mini camper koa

ส่วน Cate Koa wood ที่น้าMr.Samurai1996 ผมไม่เคยลองไม่เคยสัมผัสเลย ถ้าจำไม่ผิดเป็นทรงDreadnoughtเป็นอีกรุ่นที่หน้าตาสวยหล่อ เรื่องงานประกอบผมว่า Cate น่าจะทำได้ดีในทุกรุ่น ส่วนเรื่องเสียงขึ้นอยู่กับความชอบส่วนบุคคลจริงๆครับ

ขอบคุณมากๆครับ ช่วยให้การตัดสินใจได้เยอะเลยครับ :)

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2019, 07:44:06 »
เคยลองในงานที่ โคราช ตัวที่เป็นไม้ spruce cutaway และมีภาคไฟฟ้า  เสียงเปล่า และ ออกแอมป์ ใช้ได้เลยครับ  มีลายสวยๆ แถมมี พักแขน ด้วย  เชียร์ให้เสียตังครับ

ยี่ห้อนี้ ก็ดีน่ะ

กะไว้ว่าจะเสียตังค์ประมาณเดือนหน้าครับ :)