Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: Fishman AURA ถ่านหมดไวมาก แนะนำหน่อยครับ  (อ่าน 1211 ครั้ง)

Analogman

• member
Fishman AURA ถ่านหมดไวมาก แนะนำหน่อยครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2019, 19:39:50 »
ใช้ปิ้กอัพตัวนี้อยู่ ใส่ถ่านpanasonic สีทองก้อนละ100กว่าบาทที่เซเว่นใช้ได้7-8วัน แล้วpickupขึ้นเตือน battery ในการใช้งาน เล่นpeizo90% Aura10%น้อยมากๆทำไมหมดไวจังครับ
1.ใช้ถ่านชาร์จจะประหยัดกว่ามั้ย แล้วใช้ของยี่ห้ออะไรดีครับ 9V
2ถ้าpickupขึ้นเตือน battery จะใช้ได้อีกกี่ชม.ครับกว่าถ่านจะหมด

กฤษณ์

• member
Re: Fishman AURA ถ่านหมดไวมาก แนะนำหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2019, 01:35:56 »
Fishman Aura กินแบตแบบไม่เกรงใจใครอยู่แล้วครับ ถ้ากูเกิ้ลดูจะมีคนบ่นกันเพียบ

Aura บางตัวจะ drain แบตทั้งๆที่ไม่ใด้เสียบแจ็ค ถ้าตัวของคุณเป็น Prefix Aura หรือ F1 Aura ก็ควรถอดแบตออกตอนเก็บและใส่ตอนที่ต้องเล่นออกแอมป์เท่านั้นแต่ถ้าคุณใช้ Ellipse Aura ก็หมดสิทธิ์

ตอนนี้วิธีแก้ที่ดีที่สุดก็คือซื้อแบต 9V alkaline ยกกล่อง ถ้าไปคลองถมแบต GP 9V กล่องละ 750 บาทหรือจะซื้อ Fujitsu 9V จากเซเว่นออนไลน์ให้เขาไปส่งที่ร้านเซเว่นไกล้บ้านคุณก็ใด้ครับ

MarbleGuitar

• member
  • Easy Listening
Re: Fishman AURA ถ่านหมดไวมาก แนะนำหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2019, 09:55:16 »
ถ้าใช้เป็น Ellipse Aura ด้วยถ่าน 9V alkaline Blend piezo กับ image 50:50 ของผมเล่นวันละ ชม ก็อยู่ได้ราวๆเดือนนึงนะครับ แสดงว่า น้า Analogman เล่นวันละ 4-5 ชม เลย เพราะ spec battery 9V alkaline ของ Fishman Aura จะใช้ได้ราว 33 ชมเท่านั้นครับ แต่ถ้าใช้ 9V Lithium ก็ยืดอายุเป็น 2 เท่าตาม spec ครับ