Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามกีตาร์ Lag  (อ่าน 1983 ครั้ง)

Treerat004

• member
สอบถามกีตาร์ Lag
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2019, 12:58:05 »
กีตาร์ Lag ราคาล่างๆ เช่นรุ่น T66 / T70 / T80 / T100 / T200 เสียงและงานประกอบรวมถึงวัสดุโอเคมั๊ยครับ น่าเล่นมั๊ยสำหรับกีตาร์ในระดับราคานั้นๆครับ

hotman555

• member
Re: สอบถามกีตาร์ Lag
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2019, 18:44:19 »
มี lag T80D ครับ
สิ่งที่ชอบ 1. งานสี งานประกอบเนี๊ยบมาก
            2.ขอบลำตัวมนๆ ไม่เป็นมุมฉากให้สัมผัสดี
            3. design สวยงามกลมกลืน เช่น ลูกบิด นัท แซดเดิ้ล เป็นสีดำ
            4. คอ satin , body gloss ให้สัมผัสดี ขนาดกำลังดีเข้ามือ
สิ่งที่ไม่ชอบ 1.rosette เป็นสติ๊กเกอร์ดูใกล้ๆแล้วดูราคาถูก
               2. ตัวที่มี ผมต้องขัดแซตเดิลจนเกือบถึงบริดจ์ ถึงจะได้ action ที่ดี
               3.เสียงไม่สมดุลย์ เสียงเบสน้อย เสียงกลมๆ ย้วยๆ

สรุป ผมเอามันใส่ถุงวางให้ฝุ่นจับเกือบปี จนวันนึงหยิบมาเล่นแบบ sungha มันก็เข้าท่าแฮะ
(ได้ยินว่า lakewood ที่เขาใช้ก็ให้เสียงแหลมดี เบสน้อย ท่านผู้รู้โปรดชี้แนะ)
สรุป(อีกที) มันก็เป็นกีต้าร์ที่ดีถ้ามันถูกใช้เล่นเพลงที่เหมาะกับมัน
ไปลองสัมผัสดูครับว่ามันสามารถตอบสนองการเล่นของท่านได้ไหม
ขอให้โชคดี กับการหาเนื้อคู่ครับ

Treerat004

• member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2019, 19:05:19 »
มี lag T80D ครับ
สิ่งที่ชอบ 1. งานสี งานประกอบเนี๊ยบมาก
            2.ขอบลำตัวมนๆ ไม่เป็นมุมฉากให้สัมผัสดี
            3. design สวยงามกลมกลืน เช่น ลูกบิด นัท แซดเดิ้ล เป็นสีดำ
            4. คอ satin , body gloss ให้สัมผัสดี ขนาดกำลังดีเข้ามือ
สิ่งที่ไม่ชอบ 1.rosette เป็นสติ๊กเกอร์ดูใกล้ๆแล้วดูราคาถูก
               2. ตัวที่มี ผมต้องขัดแซตเดิลจนเกือบถึงบริดจ์ ถึงจะได้ action ที่ดี
               3.เสียงไม่สมดุลย์ เสียงเบสน้อย เสียงกลมๆ ย้วยๆ

สรุป ผมเอามันใส่ถุงวางให้ฝุ่นจับเกือบปี จนวันนึงหยิบมาเล่นแบบ sungha มันก็เข้าท่าแฮะ
(ได้ยินว่า lakewood ที่เขาใช้ก็ให้เสียงแหลมดี เบสน้อย ท่านผู้รู้โปรดชี้แนะ)
สรุป(อีกที) มันก็เป็นกีต้าร์ที่ดีถ้ามันถูกใช้เล่นเพลงที่เหมาะกับมัน
ไปลองสัมผัสดูครับว่ามันสามารถตอบสนองการเล่นของท่านได้ไหม
ขอให้โชคดี กับการหาเนื้อคู่ครับ

ผมสนใจ Lag เพราะหน้าดูดีและราคาไม่แรงนี่แหละครับ(T100D ราคา 6250 บาทที่ร้าน Musicstore ตอนนี้) แต่ก็ลังเลเพราะผมมีคู่แข่งในใจคือ Sigma DM-1ST+ / Fender CD60S / Takamine GD30 เลยเลือกยากนิดหน่อยครับพี่ ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับพี่

tonghub

• member
  • ปล่อยไปตามหัวใจ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2019, 09:01:26 »
แล้วแต่ความชอบนะครับ แต่จาก คห. และประสบการณ์ Sigma นี่เลิกคุยเลยถอยมาได้วันเดียว เอากลับไปเปลี่ยนทันที เพิ่มตังอีกหน่อย ได้เป็น LAG T70 DCEมา (เสปคเดียวกับ T80 แหละครับ แต่ Body เป็นซาตินเคลือบด้าน) Brandนี้ Caracter ประมาณเน้นแหลมครับส่วนตัวแล้วน้ำเสียง ก็เฉยๆ (ใจชอบทุ้มหน่อยๆมากกว่า) แต่ Brand นี้ได้ของเกือบ Top อ่ะครับ Top Solid , ภาคไฟฟ้า , คอเว้า ,กระเป๋าหนัง Brand ถึงจะ(ยัง) ไม่ดัง แต่ก็โม้ได้ว่า กีตาร์ฝรั่งเศส แม้ว่าชีวิตนี้ยังไม่เคยรู้จักศิลปินฝรั่งเศสซักคนก็เหอะ
เทียบกับ brand ดังๆอย่าง ทากามิเนะ , เฟนดอร์ , ยามาฮ่า แล้วถ้าในราคานี้ ได้ได้รุ่นต่ำๆ เค้าเลยแหละ ถอยมาเมื่อประมาณกลางๆ ปี61 ที่ร้านเครื่องดนตรีที่ Maga Bangna(ขออภัยที่ไม่บอกชื่อร้าน Mega Bangna มีร้านกีตาร์ชื่อดังอยู่ร้านเดียวแหละ)
Longtime Dark Mode..