Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำการติดหมุดสายสะพายกีตาร์ด้วยครับ  (อ่าน 1514 ครั้ง)

ballnito

• member
ล่าสุดผมนำหมุดสายสะพายใส่กีต้าร์สายไนล่อน La Patrie Motif (ทรง parlour)
บริเวณด้านหลังของคอ (คล้ายกับ Taylor) โดยขันน็อตเข้าไปเลย ไม่ได้เอาสว่านเจาะนำก่อน
วิธีกะจุดที่จะใส่เหมือน Taylor คือประมาณกึ่งกลาง heel ขึ้นจากบอดี้มาประมาณ 1.5 cm
ผมเองเคยทำอย่างนี้มาสองตัวแล้ว แต่ก็ไม่ได้รู้สึกอะไร จนกระทั่งตัวนี้ที่ผมรู้สึกเสียงเปลี่ยน
อย่างมีนัยสำคัญ จนต้องถอดออก แล้วใส่ใหม่ถึง 2 รอบ จนแน่ใจว่าเสียงเปลี่ยนจริง

ผมเองก็ไม่อยากเชื่อว่าเป็นอุปทานไปเอง ผมก็ลองนั่งท่าเดิม เล่นเพลงเดิม ไม่ใส่สายสะพาย
ก็ยังอดรู้สึกไม่ได้ว่าเสียงมันแอบเปลี่ยนไปนิดหนึ่ง (ตอนนี้ถอดออกแล้ว)

ไม่ทราบว่าน้า ๆ เคยมีประสบการณ์อะไรแบบนี้ไหมครับ?

เป็นไปได้มั้ยว่าผมไม่ไดเอาสว่านเจาะก่อน พอขันลงไปตรง ๆ ไม้มันเลยเกิดความเครียดขึ้น (stress)
จึงมีผลทำให้เสียงเปลี่ยนไป

ballnito

• member
Re: ขอคำแนะนำการติดหมุดสายสะพายกีตาร์ด้วยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 31, 2019, 14:11:22 »
พอไปไล่อ่านมา La patrie กับ Art and Lutherie เป็นเจ้าของเดียวกัน
ผมว่าถ้าเจาะตรง neck heel น่าจะมีผลต่อเสียง เมื่อดูจากข้อ 5, 8, 11 ในลิงค์
http://www.artandlutherieguitars.com/featrues/

samaklen

• member
Re: ขอคำแนะนำการติดหมุดสายสะพายกีตาร์ด้วยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2019, 08:40:57 »
ในหัวข้อที่คุณว่ามา เป็นเรื่องของสายเหล็กนะ
ไม่แน่ใจว่า ถ้าสายไนลอน เขาจะทำโครงสร้างคอแบบเดียวกันหรือไม่
อันนี้ต้องดูจากของจริงอีกที

แต่ถ้าโครงสร้างเหมือนกัน
จุดที่เจาะหมุด อาจไปโดนแกนเสริมความแข็งแรงที่คอก็ได้
ส่วนเรื่องเจาะนำรูเจาะหรือไม่ อาจจะมีบ้างแต่ก็ไม่น่าจะมีผลมากขนาดนั้น
จะเป็นเรื่องไม้แตก เพราะไม่มีการเจาะนำเอาไม้บางส่วนออกไปก่อนมากกว่า
ถ้าเป็นผม ผมจะเจาะตรง Heel cap ครับ แต่ถ้าพื้นที่น้อย ก็ไม่เจาะดีกว่า

บางเรื่อง เราคิดว่า ไม่น่ามีผลต่อเสียง เพราะเป็นปัจจัยเล็กน้อย
แต่บางครั้งก็มีผลได้อย่างไม่คาดคิดครับ

ballnito

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2019, 18:02:57 »
ขอบคุณสำหรับความเห็นครับ น้า samaklen

บอกเลยว่าแอบหลอน
สงสัยต้องหาสายสะพายกีต้าร์คลาสสิคมาลองดู (ที่ติ้วซาวด์โฮล)
หรือไม่งั้นก็ต้องหัดเล่นแบบมัดที่ Headstock ให้ถนัด
(เล่นไป ๆ แล้วคอชอบไถลขึ้น)