Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: Martin dreadnought น้าๆถ้าเลือกได้จะเลือกรุ่นไหนครับ Part 2  (อ่าน 2099 ครั้ง)

5150ed

• member
ต่อจากกระทู้ที่แล้ว ผมกลับไปหาข้อมูลเพิ่มเติม
เจอทางแยก เลยขอความเห็นจากน้าๆที่น่าจะเคยเดินทางสายนี้มาก่อน

คือปีนี้ผมวางแผนที่จะจัดหนัก Martin สักตัว
ที่เล็งใว้ตอนแรกคือ D-45 หรือ D-41

ด้วยว่ามี HD-28V อยู่แล้ว และรู้สึกว่าเสียงมัน นุ่มนวลเกินไป
Nut แคบ และ เป็น คอ V

เลยมองหา Martin ทรง Dreadnought ที่เสียงคม พุ่ง ดิบ
และเหมาะกับเพลง modern มากกว่านี้

เลยมองหารุ่นที่มี spec แนว
- 1 3/4 nut width
- High-Performance Taper
- Standard Shifted X-Brace

ที่มองใว้ที่สองทางเลือกคือ
1.  Standard Series คือพวก D-45, D-41 ก็จะได้ spec  ตามที่คิดใว้
2.  เลือกรุ่นพิเศษ เช่น Golden Era, Authentic, หรือ Custom พวกนี้จะไม่ได้ spec   
ที่อยากได้ แต่จะได้ custom option มาแทน เช่น Adirondack red spruce Top หรือ
Brazillian rosewood Back & Side แต่ต้องแลกด้วย V neck หรือ 1 11/16 Nut width

รบกวนย้าๆช่วยแชร์ประสพการณ์ หรือ วิเคราะห์กันหน่อยครับ
ตอนนี้สับสนมากว่าจะเลือกท่งไหนดี

mai_911

• member
Re: Martin dreadnought น้าๆถ้าเลือกได้จะเลือกรุ่นไหนครับ Part 2
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 29, 2019, 19:32:31 »
อยากได้เสียงแบบ modern แต่ไปมองรุ่นพวก 45, 41, golden era
มันไม่ยิ่ง vintage เข้าไปใหญ่เหรอครับ

5150ed

• member
Re: Martin dreadnought น้าๆถ้าเลือกได้จะเลือกรุ่นไหนครับ Part 2
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 29, 2019, 19:57:16 »
อยากได้เสียงแบบ modern แต่ไปมองรุ่นพวก 45, 41, golden era
มันไม่ยิ่ง vintage เข้าไปใหญ่เหรอครับ

คือ ผมก็งงตัวเองอย่างที่น้า mai_911 สงสัยครับ
ผมตระเวนลองกีตาร์เสียงแนว modern พวก  Taylor, Furch, หรือ จีนแนว Martin พวก Blueridge แล้ว ก็ยังขอบ Martin ในเรื่องของ เนื้อเสียง แต่ติดตรงที่ Nut แคบไป และ เสียงนุ่มนวลไป

วันที่ไปลอง HD-28V ผมมีโอกาสได้ลอง D-28, HD-28, D-45 ด้วยในโอกาสเดียวกัน
เรื่องเสียงแน่นอน D-45 ชอบที่สุด รองมาคือ HD-28 ที่เสียง หนา นุ่ม คมชัด ลึก แต่ D-45 ดีกว่าทุกอย่าง ในราคาเกินงบไป 3 เท่า

ที่ราคาในงบ
D-28 เสียงดิบ แข็ง พุ่ง
HD-28 เสียง โปร่ง ลึก นุ่มนวล หวาน ใส กว่า D-28
HD-28V เสียง นุ่มนวล หนา เด่นย่างเสียงต่ำ กว่า HD-28

ใจจริงชอบ HD-28 ที่สุดใน 3 ตัว แต่ ตัว HD-28 สภาพไม่เดิม โดนเจาะใส่ Pickup มาแล้ว
วันนั้นเลยเลือก HD-28V มาแทนครับ

ในหัวเลยติดเสียง D-45 มาจนทุกวันนี้ครับ

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 29, 2019, 21:15:04 »
ถ้าอยากใด้กีตาร์ที่สเป็คไม่ใด้อยู่ในไลน์การผลิต ตัวอย่างเช่นต้องการทรง D Standard Series ที่คอทรง modified low oval กว้าง 1 3/4" และใช้ adirondack spruce top ก็สามารถให้ตัวแทนจำหน่ายสั่งจาก Martin Custom Shop ใด้เลยถ้าราคาและเวลาไม่ใช่ปัญหา

สำหรับผมเองราคาและเวลาคือปัญหาใหญ่ผมเลยเลือกซื้อจากสต้อคของร้านที่ใว้ใจใด้อย่างเช่น Gruhn Guitars ของ George Gruhn ร้านนี้เขาชอบสั่งสเป็คที่ไม่มีการผลิตตามปกติจาก Martin เป็นล้อตเล็กๆมาขายเพื่อหลีกเลี่ยงการถูกบังคับให้ขายในราคา minimum advertised price (M.A.P.) ร้านนี้มี Martin ทั้งใหม่และใช้แล้วในสต้อคหลายร้อยตัวตลอดเวลาครับ ลองดู HD-28 Custom ตัวนี้เป็นตัวอย่าง

สเป็คเหมือนตัวข้างบนผมเคยซื้อมาจากร้านนี้ เสียงดีมากครับ

<a href="http://youtu.be/h1Jyf4u167k" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://youtu.be/h1Jyf4u167k</a>

การสั่งกีตาร์ custom จาก Martin เป็นล้อตเพื่อเอามาขายในราคาที่ไม่โดนบังคับขายนี่ทำกันหลายร้านในอเมริกา อีกร้านหนึ่งที่ผมเคยซื้อก็คือ Elderly Instruments ร้านนี้ก็มี Martin ในสต้อคหลายร้อยตัวเหมือนกัน อย่างตัวข้างล่างนี่เขาเอา HD-28 รุ่น Reimagined ซึ่งใช้คอ modified low oval กว้าง 1 3/4" อยู่แล้วมาใส่ adirondack spruce top ตามสเป็คที่คุณอยากใด้ (ยกเว้น bracing pattern) ในราคาถูกกว่าตัวข้างบนครับ

mai_911

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 29, 2019, 21:44:25 »
ลองพวก Collings ,Bourgeois , Santacruz อะไรพวกนี้มั๊ยครับ ผมว่าบางทีอาจจะชอบนะครับ

5150ed

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 29, 2019, 21:48:33 »
ถ้าอยากใด้กีตาร์ที่สเป็คไม่ใด้อยู่ในไลน์การผลิต ตัวอย่างเช่นต้องการทรง D Standard Series ที่คอทรง modified low oval กว้าง 1 3/4" และใช้ adirondack spruce top ก็สามารถให้ตัวแทนจำหน่ายสั่งจาก Martin Custom Shop ใด้เลยถ้าราคาและเวลาไม่ใช่ปัญหา

สำหรับผมเองราคาและเวลาคือปัญหาใหญ่ผมเลยเลือกซื้อจากสต้อคของร้านที่ใว้ใจใด้อย่างเช่น Gruhn Guitars ของ George Gruhn ร้านนี้เขาชอบสั่งสเป็คที่ไม่มีการผลิตตามปกติจาก Martin เป็นล้อตเล็กๆมาขายเพื่อหลีกเลี่ยงการถูกบังคับให้ขายในราคา minimum advertised price (M.A.P.) ร้านนี้มี Martin ทั้งใหม่และใช้แล้วในสต้อคหลายร้อยตัวตลอดเวลาครับ ลองดู HD-28 Custom ตัวนี้เป็นตัวอย่าง

สเป็คเหมือนตัวข้างบนผมเคยซื้อมาจากร้านนี้ เสียงดีมากครับ

<a href="http://youtu.be/h1Jyf4u167k" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://youtu.be/h1Jyf4u167k</a>

การสั่งกีตาร์ custom จาก Martin เป็นล้อตเพื่อเอามาขายในราคาที่ไม่โดนบังคับขายนี่ทำกันหลายร้านในอเมริกา อีกร้านหนึ่งที่ผมเคยซื้อก็คือ Elderly Instruments ร้านนี้ก็มี Martin ในสต้อคหลายร้อยตัวเหมือนกัน อย่างตัวข้างล่างนี่เขาเอา HD-28 รุ่น Reimagined ซึ่งใช้คอ modified low oval กว้าง 1 3/4" อยู่แล้วมาใส่ adirondack spruce top ตามสเป็คที่คุณอยากใด้ (ยกเว้น bracing pattern) ในราคาถูกกว่าตัวข้างบนครับ

ผมมองกีตาร์มือ 2 เป้นหลักครับน้า กฤษณ์
ไม่กล้าเสี่ยงสั่ง custom เองครับ 555

หรือถ้าน้าๆ มี D41 หรือ D-45 มือ 2 อยากปล่อย สภาพมีรอยได้ แต่ขอไม่ใช่รอยหนัก คอยังขันได้ไม่มีปัญหา ท้องไม่ป่อง  คอยังไม่ยก saddleยังเหลือเยอะ อยากปล่อยรบกวนทิ้ง  lineใว้นะครับ ^^

5150ed

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 29, 2019, 21:56:29 »
ลองพวก Collings ,Bourgeois , Santacruz อะไรพวกนี้มั๊ยครับ ผมว่าบางทีอาจจะชอบนะครับ

เคยลองแล้วครับ ชอบ แต่รู้สึกว่ามัน Hifi  คมชัด high definition ไปครับ

ผมเล่นไม่เก่งมาก เป็นพวกอยากเก็บกีตาร์เสียมากกว่า
กีตาร์แนว boutique ผมรู้สึกว่าคมชัดมากไปเล่นไม่สนุก เกร็ง  ครับ

ที่ผมชอบ Martin มากกว่า Taylor เพราะเหตุผลที่ว่า เสียงออกมาทาง นุ่มนวล ประณีประนอม
ไม่ขี้ฟ้อง มากกว่าครับ ^^