Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่ขอคำแนะนำเลือกกีตาร์คลาสสิกหน่อยค่ะ  (อ่าน 1235 ครั้ง)

sanaru

• member
อายุ 20 ปลายๆ แล้ว  มีความคิดอยากจะเรียนกีตาร์คลาสสิกค่ะ
สมัย 10 ปีที่แล้วเคยเล่นกีตาร์โปร่ง พอถูๆไถๆ 5555

อยากขอคำแนะนำในการเลือกซื้อเครื่องกีตาร์คลาสสิกหน่อยค่ะ  ความรู้เรื่องนี้ไม่มีเลย
1.เรื่องสายที่ใช้ สำหรับมือใหม่ควรเป็นสายแบบไหน
2.กีตาร์คลาสสิก กับกีตาร์คลาสสิกไฟฟ้า มีข้อแตกต่างอะไรไหมคะ

งบประมาณ ไม่เกิน 15,000 บาท

รบกวนขอคำแนะนำหน่อยนะคะ

ขอบคุณมากค่ะ

samaklen

• member
Re: มือใหม่ขอคำแนะนำเลือกกีตาร์คลาสสิกหน่อยค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 28, 2019, 14:13:49 »
1. สายที่ใช้สำหรับมือใหม่ ควรจะเป็นแรงดึงปานกลาง เช่น Normal tension หรือ Light
2. กีตาร์ทั้งสองชนิดต่างกันที่มีตัวขยายเสียงออกลำโพงได้ และส่วนมาก ตัวที่มีระบบไฟฟ้า
มักจะมีชายเว้า เพื่อการเล่นเฟรทสูง ๆ ง่ายขึ้น
คำแนะนำในการซื้อ คือ ควรพาคนที่เล่นเป็น และชำนาญในระดับหนึ่ง ไปช่วยเลือกครับ
ในสมัยก่อน ๆ อาจารย์ผู้สอน มักจะเป็นผู้พาไปเลือก ปัจจุบัน หลายอาจารย์ ก็ขายเองแล้วครับ
ส่วนจะเล่นสายเหล็ก หรือสายเอ็น ก็แล้วแต่ความชอบในน้ำเสียงครับ