Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำกีต้าร์ Baton Rouge รุ่น Ar21c กับ Ar11c ต่างกันที่ขนาดคอเลือกตัวไหนดี  (อ่าน 4166 ครั้ง)

bobby2418

• member
กีต้าร์ Baton Rouge รุ่น Ar21c กับ Ar11c ต่างกันที่ขนาดของคอเลือกตัวไหนดี คือ
Ar21c : nut 46 mm , Scale length 630 mm ส่วน
Ar11c : nut 43 mm , Scale length 650 mm
ซึ่ง ปัจจุบันเล่น กีต้าร์ที่เล่นน่าจะ สเปคเดียวกับรุ่น Ar11c แต่ทางร้านแนะนำว่าถ้าจะเล่นแบบฟิงเกอร์ฯน่าจะเลือกรุ่นAr21c กลัวว่าสเปคเปลี่ยนไปจะปรับตัวได้มัย พอดีอยู่ไกลไม่สามารถไปลองเล่นที่ร้านได้
(หากีต้าร์ให้ลูกชายครับอายุ 15  เค้าหัดเล่นเล่นฟิงเกอร์ฯ เห็นนั้งเล่นนั้งเคาะตัวกีต้าร์อยู่ ที่จะเลือกยี่ห้อนี้ก็เพราะชุดปิ๊คอัพมันน่าสนใจดี)

TOM1869

• member
เรื่อง คอเล็ก คอใหญ่ กับ ความถนัดในการเล่น ไม่มีใครตอบได้ดีเท่า คนเล่นหรอกครับ  ขนาดคอตัวที่เล่น ปกติและเล่นบ่อย นั่น คือคำตอบครับ  บางตัวตั้งสายไว้ต่ำ ก็ยังเล่นไม่ถนัด ก็มีครับ
Line id: 081-8718003

กฤษณ์

• member
ผมไม่เห็นด้วยกับคำแนะนำของทางร้านครับ

1. Nut Width...คือความกว้างตรงคอซึ่งไม่สำคัญเท่ากับความกว้างระหว่างสาย (string spacing) ตรงบริเวณมือขวาของคนเล่น สำหรับมือคนไทยแล้วความกว้าง 43 มม.ตรงคอก็ไม่ใด้แคบไปเพราะ Martin ทรง D และ 000 ก็กว้างแค่ 42.9 มม. ตรง nut และ 54.8 มม. ตรง saddle ถ้าลูกชายคนไม่ใด้เล่นกีตาร์คลาสสิคมาก่อนก็ไม่น่าจะมีปัญหากับคอ 43 มม.

2. Scale Length..คนที่เล่น fingerstyle ผมยังไม่เคยเห็นใครเล่นกีตาร์สเกลสั้นเพราะความคมชัดของโน้ต (articulation) มันสู้กีตาร์สเกลยาวไม่ใด้ ดังนั้นจึงควรเลือกสเกล 650 มม. ครับ

เรื่องจริงคงต้องรอฟังจากน้าๆที่เล่น fingerstyle ครับ

jazzinblue

• member
หาโอกาสพาลูกไปลองดีกว่าครับ มันแล้วแต่ทรงของคอกีต้าร์ด้วยนะครับผมว่า ซื้อมาแล้วคนเล่นไม่ถนัดจะเบื่อฝึกเสียเปล่าๆครับ
โดยส่วนตัวผม จากที่เคยเล่น
ถ้าจะเล่น fingerstyle คอกว้างเล่นง่ายกว่า
ฝึกเล่นให้ clean ได้ง่ายกว่าครับ

Ods16339

• member
ความเห็นส่วนตัวนะครับ
คอ1 3\4”ที่กว้างกว่า. เหมาะสำหรับเล่นfingerstyle
เพราะการวางนิ้วทำได้ถนัดกว่าเพราะstring spaceกว้างกว่า
กีตาร์ที่คอกว้าง 1 11/16”.  เวลาเล่นถ้าไม่เคยเล่นปรับตัวไม่ยากครับ
แล้วเรื่องสเกลสั้นก็มีข้อเสียแบบที่พี่กฤษณ์ได้บอกไว้
แต่ข้อดีคือความตึงสายจะน้อยกว่าสเกลยาวครับ

smart2011

• member
ผมซื้อมาแล้วครับ เลือก Ar21c ขนาดคอไม่ได้ทำให้ต้องปรับอะไรเลยครับปกติก้อเล่นและมีตัวอื่นที่กว้าง 43 ทุกตัว ผมชอบสเกลสั้นครับ เป็นกีตาร์ที่เสียงดีคุ้มมากเลยครับ ภาคไฟฟ้าก้อดีมากแต่ผมไม่ค่อยได้ใช้ เป็นสองระบบสองรูเสียบ ไม่ค่อยได้เคาะกีตาร์ครับมีไว้ให้รู้สึกดีว่ามี 55

hotman555

• member
matin ooo-28EC Eric Clapton
scale length 24.9 นิ้ว = 632 cm.
nut width 1.75 นิ้ว = 44.45 cm

กฤษณ์

• member
matin ooo-28EC Eric Clapton
scale length 24.9 นิ้ว = 632 cm.
nut width 1.75 นิ้ว = 44.45 cm

Eric Clapton ชอบกีตาร์โปร่งสเกลสั้นเพราะเขาไม่เล่นแบบ finger style ครัย