Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่่องไม้หน้าครับ Cedar VS Spruce  (อ่าน 2222 ครั้ง)

nuchinge

• member
สอบถามเรื่่องไม้หน้าครับ Cedar VS Spruce
« เมื่อ: มกราคม 14, 2019, 11:27:13 »
อยากได้ กีต้าร์ใหม่ครับ มีน้าท่านหนึ่งเสนอมา ราคาดีมากจากมือ1 50% แต่เป็นหน้า cedarจากspain  ซึ่งถ้ามาจาก spain ก็ควรจะเป็น cedar เป็นรุ่น top ของ shopเจ้าของbrandดูแลเองเลยครับ (ดูจากweb ที่เอาเข้ามาขาย(Special Classical Model, handmade specially by Amalio Burguet in his studio. Guitar with double back and double sides) ใจคิดว่านะจะเป็นตัวที่เล่นโชว์ ราคาขนาดนั้นตงไม่เอามาทิ้งไว้ 2-3ตัวแน่) แต่ใจชอบ spruce จากญี่ปุ่น แต่โอกาศแบบนี้หาไม่ได้ง่ายๆ ยังไม่กล้าไปลอง ถ้าไปยังไงต้องถือกลับ  ใจไม่ค่อยชอบcedar มีใช้ตอนเรียนราคาประมาณ 2หมื่นกลาง ผมว่าเสียงมันโดดมากๆ แต่ถ้าราคา 2 แสนไม่เคยเห็น ไม่ชอบ cedar แต่ใจไม่สงบ เลยอยากถามความเห็นน้าๆครับ เทไปทาง cedar หรือ spruce ครับ

samaklen

• member
Re: สอบถามเรื่่องไม้หน้าครับ Cedar VS Spruce
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 15, 2019, 09:38:42 »
ความเห็นผม ควรมีทั้งสองแบบครับ
แต่ราคาของซีดาร์ชั้นดี กับ German Spruce นั้น
เกรดเท่า ๆ กัน Spruce แพงกว่าพอสมควรครับ
กีตาร์ไม้หน้าซีดาร์ที่มีชื่อเสียง และเสียงคุ้นหูเรา ก็คือ
Ramirez 1A /Segovia Model ครับ

ไม้หน้า Spruce ส่วนมาก เท่าที่เล่น
จะใช้เวลาในการติดเครื่องสักพักครับ
เปิดกล่องแล้วเล่นเลยเสียงยังไม่เต็มครับ

nuchinge

• member
Re: สอบถามเรื่่องไม้หน้าครับ Cedar VS Spruce
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 15, 2019, 09:58:31 »
เพราะ Ramirez 1A กะประโยคนี้ ++Special Classical Model, handmade specially by Amalio Burguet in his studio. Guitar with double back and double sides++   เลยคิดเยอะ ไม่ได้สะสม เอามาใช้ครับ

samaklen

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 15, 2019, 16:00:41 »
ถึงจะไม่สะสม ก็อยากให้มีทั้งสองแบบอยู่ดีครับ เพราะเสียงไม่เหมือนกันเลย
ซีดาร์จะคมชัด สปรูซจะนุ่มหวาน เล่นตามประเภทของเพลงได้ตามใจเลยครับ
ถ้าจะใช้เป็นม้าใช้ ก็เลือกซีดาร์ไว้ก่อนก็ได้ครับ
ในอนาคต ค่อยขยับขยายเพิ่มสปรูซไว้ทีหลังก็ได้ครับ

nuchinge

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 20, 2019, 09:58:41 »
ความหมายของผมคือ มีน้าท่านหนึ่ง จะปล่อย cedar 2แสนกว่าบาท ให้ผม1แสน แต่ผมไม่ชอบเสียง cedar ผมมี cedar 2หมื่นกว่าอยู่ 1ตัวใช้เรียนตอนเริ่มต้น ตอนหลังผมซื้อ spruce มาราคาประมาณเดียวกัน ผมว่าเสียงมันละเอียดกว่า แต่ตัว2แสนต้องพิเศษมากๆและทำในshop เจ้าของดูแลเอง น่าจะสุดยอด เลยเสียดาย ถ้าหลุดจากนี้ไป ต้องเป็น Kohno ราคาเกือบสองแสน ผมมีแค่ แสนเดียว แต่ก็ไม่รีบร้อนรอเก็บตังต่อได้  เลยถามน้าๆที่เล่น classic ชอบเสียงของไม้ประเภทไหนกัน พอดีอ่านเจอว่าน้าท่านหนึ่งเล่นอาชีพใช้ cedar มาเป็น 10ปีคิดว่าของตัวเองดีสุดๆ พอได้ spruce มา1ตัวแต่ไม่ได้บอกยี่ห้อไว้ กลับสู้กันไม่ได้  คิดว่าถ้าแค่ pro-j หรือ r ไม่น่าสู้ cedar ตัวนี้ได้ ผมเองก็ไม่เคยลอง ไม่รู้ว่า ระดับหลักแสน ต่างกันเยอะไหม? ระหว่าง 1แสน กะ 2แสน  ตามความเห็นผม cedar รายละเอียดของเม็ดเสียงมันน้อย  (ผมเปรียบเทียบ cedar VS spruce ที่ราคา 2หมื่นกลางๆทั้งคู่ครับ harmonic เฟร็ด 5-7 cedar หาตำแหน่งกันสุดๆเสียงไม่ค่อยกังวาน  spruce เล่นยังไงก็ใสกิ๊กไม่ต้องเคลื่อนมือหาตำแหน่ง ถึงตอนนี้ cedar ก็เล่นปกติเพราะหาตำแหน่งไว้แล้วแต่ก็ไม่ค่อยชอบเสียง)

samaklen

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 21, 2019, 09:21:22 »
ถ้าไม่ชอบเสียงตัวที่เราได้ข้อเสนอมา (บอกยี่ห้อ/รุ่น ได้ไหมครับ)
ก็ไม่ต้องจัดมาครับ ไม้หน้าเป็นส่วนประกอบส่วนหนึ่งเท่านั้น
เรื่องเสียงและความถนัดในการเล่นเป็นเรื่องสำคัญกว่าครับ
บางยี่ห้อ/รุ่น ก็ทำซีดาร์ได้ยอดเยี่ยมมาก
ส่วนบางยี่ห้อ/รุ่น ก็ต้องสปรูซอย่างเดียวครับ

nuchinge

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 21, 2019, 12:38:43 »
Amalio Burguet AB 2012 (Special Classical Model, handmade specially by Amalio Burguet in his studio. Guitar with double back and double sides) ตามนี้เลยครับ  ผมเลยว่าต้องสุดยอดแน่ๆ เพียงแต่ผมชอบ ความนุ่มนวลของ spruce เปรียบเทีบยในราคาใกล้ๆกัน2ตัว จากของที่มีอยู่  ถ้าไม่รับตัวนี้ ก็ต้องไป PC model ซึ่งผมไม่ได้เล่นเป็นอาชีพ ออกจะเกินไปหน่อย แต่ถ้าลงมา asturias custom หรือ pro-j +r  อีกนิดเดียวทำไม ไม่ไปรับAmalio Burguet มาดูแล  (เทียบราคามือสอง ที่ปล่อยใน web ;ของราคา 2แสน สภาพน่าจะสุดยอด คงไม่มีใครเอาออกไปตั้งวงนอกบ้านแน่่)

samaklen

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 21, 2019, 13:10:51 »
ยี่ห้อนี้ เมื่อก่อนอยู่ในเครือของบริษัท saga ที่ขายกีตาร์ Blueridge
แต่ปัจจุบัน น่าจะแยกออกไปแล้วครับ เพราะไม่มีในรายชื่อแล้ว
เก็บเงินไว้เรื่อย ๆ รอกีตาร์ที่ถูกใจก่อนก็ได้ครับ ของแบบนี้มีมาเรื่อย ๆ