Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องการ ใส่ปิ๊ก ที่นิ้วต่างๆ ครับ  (อ่าน 12951 ครั้ง)

น้าธี

• member
สอบถามเรื่องการ ใส่ปิ๊ก ที่นิ้วต่างครับ

หากจะเป็นโปรทางด้าน finger style ควรเริ่มจากแบบใดดีครับ

1. นิ้วเพียวๆทุกนิ้ว
2. ใส่ปิ๊กแค่นิ้วโป้ง ( เคยลองแล้วมันฝืนๆชอบกลครับ แถมดีดผิดเส้นอีกต่างหาก )
3. ใส่ปิ๊กทุกนิ้ว

ขอบคุณน้าๆใจดีมากๆครับ

boysandee

• member
Re: สอบถามเรื่องการ ใส่ปิ๊ก ที่นิ้วต่างๆ ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2011, 16:56:11 »
เคยใส่เเต่นิ้วโป้ง รู้สึกมีส่วนเกินเคยเห็นคนมีนิ้ว เล็กๆๆโผล่มาตรงนิ้วโป้งไหม อิอิ พอถอดออกมาเล็บเขียวปั้ดเลย ประมานว่าเลือดไม่ไหลเวียนอะครับ ;D

น้าธี

• member
Re: สอบถามเรื่องการ ใส่ปิ๊ก ที่นิ้วต่างๆ ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2011, 17:13:59 »
เคยใส่เเต่นิ้วโป้ง รู้สึกมีส่วนเกินเคยเห็นคนมีนิ้ว เล็กๆๆโผล่มาตรงนิ้วโป้งไหม อิอิ พอถอดออกมาเล็บเขียวปั้ดเลย ประมานว่าเลือดไม่ไหลเวียนอะครับ ;D

5555+ ซ้อมจริงอะไรจริง นะครับน้า

iamoh

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2011, 17:49:37 »
อยู่ที่ความถนัด และการฝึกฝนครับ เราทำได้แบบไหน ฝึกแบบไหน  อย่าไปเอาอย่างคนอื่น บางคนคิดว่า ใส่แล้วเท่ห์ อวดสาวได้ แต่เล่นไม่ได้เรื่องก็มี
นักกีต้าร์ fingerstyle บางคน ไม่ใช้ ปิ๊กเลย ก็สามารถเล่นให้ไพเราะ ได้ครับ

fingerstyle guitar คือการเล่นกีต้าร์สไตล์นิ้ว
นั่นก็หมายความว่า เล่นให้ได้ ในสไตล์เราก็พอครับ

http://www.youtube.com/user/MrDenbit?blend=5&ob=5#p/u/6/SdJg_ByLEyo

น้าธี

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2011, 19:17:26 »
ขอบคุณมากครับน้า

ผมก็คงใช้นิ้วสดๆต่อไปครับ ถนัดดี

ผมแค่กังวลเรื่องเสียงที่ออกมางะครับ เพราะซุ้มเสียงที่ออกมาต่างกันแน่ๆ

Win

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2011, 19:24:58 »
ผมว่าอยู่ความถนัดของแต่ละคนนะครับ
ถ้าการใส่ปิ๊กนิ้ว หมายถึงความเป็น Profesional ล่ะก็ผมจะใส่ยันนิ้วเท้าเลย

ถ้าจะมองถึงเรื่องเสียง กับการเล่นแบบ fingerstyle ผมว่ามันมีข้อดีเหมือนกันนะ เพราะให้เสียง ที่คม ชัด ใส มากกว่าเนื้อนิ้วและเล็บของเราแน่ๆครับ
แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นก็ขึ้นอยู่กับความชอบส่วนบุลคล  และถ้าน้าเลือกที่จะใส่ ก็ควรเลือกหาขนาดที่พอเหมาะกับนิ้วนะครับ ถึงแม้จะได้เสียงที่ดี แต่นิ้วเลือดไม่เดิน เนื้อตาย ผมว่าไม่คุ้มกันครับ

pach

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2011, 20:56:03 »
เคยพยายามจะใช้แล้ว ไม่รุ่ง เลยใช้เล็บเหมือนเดิม

กรุณา Login

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2011, 01:21:00 »
ผมบางทีถ้าตั้งใจเล่นโปร่งนานๆก้อใส่หมด  บางทีก้อใส่แค่นิ้วโป้ง บางทีหยิบมาเล่นแปบเดียวหรือเล่นกีต้าร์ไฟฟ้าอยู่ด้วยก้อไม่ใส่เลยสักนิ้ว เลยชินทั้งแบบใส่และไม่ใส่แล้ว สำหรับผมไม่ใส่ก้อได้หรือมีใส่ก้อดีอ่ะครับ ผมว่าลองฝึกทั้งแบบใส่และไม่ใส่ดูก้อดีครับ บางทีแค่ปิ๊กเล็กๆอันเดียวก้อสร้างสรรค์สิ่งใหม่ๆให้แตกต่างได้นะ

ผมไม่ได้เล่นจริงๆจังๆเป็นอาชีพ เล่นเพราะมีความสุขกับมันอยากเล่นเฉยๆไม่ได้อยากเป็นโปรเลยไม่ซีเรียสเท่าไหร่ใส่บ้างไม่ใส่บ้างตามอารมณ์ อิอิ

sontaya

• member
    • Thai Fingerstyle Guitar Lover
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2011, 14:22:58 »
จริง ๆ จะใส่ไม่ใส่ก็เล่นได้ครับ เพียงแต่ใช้ถ้าใช้ปิ็คนิ้วช่วย ก็จะทำให้เล่นเทคนิคอื่น ๆ ได้ง่ายขึ้นเช่น thumb pick ก็ช่วยให้การเล่น mute bass ในแบบ boom-chick การเล่น ฮาร์โมนิคเทียม (Artificial Harmonic หรือสัญลักษณ์ใน TAB ก็คือ A.H.) ส่วนนิ้วอื่น ๆ ผมว่าไม่ได้มีผลกับเทคนิคการเล่นเหมือนนิ้วโป้ง แต่ช่วยให้ได้เสียงที่ใส ดังขึ้น และไม่ต้องมากังวลเรื่องเล็บด้วย

โดยทั่วไปแนวฟิงเกอร์สไตล์ส่วนใหญ่ใช้แค่ thumb pick ก็พอครับ บางเพลงอาจไม่ใช้ก็ได้แล้วแต่แนวเพลงหรือเสียงที่ต้องการ

การใช้ปิ๊คสวมนิ้วทุกนิ้วส่วนใหญ่ใช้กับการเล่น Banjo หรือพวก Lap Steel Guitar ซะเป็นส่วนใหญครับ

Blackjack - JD Crowe and The New South

St. Annes Reel - Aly Bain with Jerry Douglas, Russ Barenberg & Todd Parks