Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องการขันคอกีต่าร์หน่อยครับ  (อ่าน 1676 ครั้ง)

sugar block

• member
ถามเรื่องการขันคอกีต่าร์หน่อยครับ
« เมื่อ: ธันวาคม 24, 2018, 16:28:36 »
คือคอกีต่าร์งอ ครับผมรองขันคอไป1รอบหน่อยหน่อยมันมีเสียงดังกึก แลวลองเช็กคอดูมันยังเหมือนเดิม อยากทราบว่าเหล็กขันคอเสียหรือปล่าวครับ แลวอาการที่เหล็กขันคอเสียเป็นอย่างไรครับ แลวเราจะสังเกจได้ยางไรว่ามันเสียแลวหรือยังปรกติอยู่ ผมไม่เคยขันคอกีต่าร์เลยจริงจริงครับพึงลองครังแรกครับ      กีต่าร์ takamine tn10

กฤษณ์

• member
Re: ถามเรื่องการขันคอกีต่าร์หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2018, 17:58:13 »
Takamine ตอนออกจากโรงงานเขาจะคลายเกลียว truss rod มาทุกตัว ตอนขันครั้งแรกอาจต้องหมุนสามสี่รอบกว่าตัว truss rod จะเริ่มทำงานแต่ผมไม่เคยใด้ยินเสียงดังกึกเลยแม้แต่ครั้งเดียวครับ เหล็ก truss rod มันไม่เสียง่ายๆหรอกครับแต่เกลียวมันอาจเป็นสนิม ก่อนปรับคอจึงควรฉีดน้ำยาละลายสนิมอย่าง WD40 ลงไปในรูแล้ววางกีตาร์ทิ้งใว้ในแนวตั้งประมาณ 5นาทีก่อนจะเริ่มขัน ถ้าไม่ทำผมเคยเห็นน้ตขันคอรูดมาหลายตัวแล้ว

zenkiyaba

• member
Re: ถามเรื่องการขันคอกีต่าร์หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2018, 04:11:15 »
ผมเคยขันจนตึงมือแล้วยังขันต่อไป มันหนืดๆมือหน่อยเเล้วจะดัง กึก ๆ พอหมุนไปอีกรอบสองรอบเสียงดังสนั่นเลยพี่น้องเอ๋ย  ::) ;D

sugar block

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2018, 15:15:34 »
ครับน้ากฤษณ์ ขอบคุณนะครับแลวผมจะลองทำดูครับ

Moko

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2018, 16:03:39 »
เคยขันคอ ผิดวิธี จนคอกีต้าร์ ยก แล็กเกอร์ที่เคลือบตรงคอ ปริ ออกมาเลยทีเดียว ต้องระวังให้มากๆ ครับ
^Easy Man^

sugar block

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2018, 16:24:50 »
ผมก็กัวพังเหมือนกันเลยยังไม่ได้ขัน รอไปซื้อwd40มาไส่กอนแลวจะลองขันอีกที

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2018, 21:50:33 »
ในบ้านเรา Sonax อาจหาง่ายกว่า WD40 ทั้งคู่คุณสมบัติใกล้เคียงกันครับ