Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ใช้ oxigen absorber ดูดความชื้น  (อ่าน 1053 ครั้ง)

material

• member
ใช้ oxigen absorber ดูดความชื้น
« เมื่อ: ธันวาคม 28, 2018, 18:17:09 »
ผมใช้ oxigen absorber ผสมกับ siliga gel ใส่ไว้ในเคสดีตาร์ อยากทราบว่า oxigen absorber มันดูดออกชิเชนอย่างเดียว มีผลอ่ะไรกับกีตาร์ไหมครับ ผมวางไว้บนไม้หน้ามันเลย ส่วนซองดูดความชื้นวางไว้ใน sound hole และหัวกีตาร์

กฤษณ์

• member
Re: ใช้ oxigen absorber ดูดความชื้น
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 02, 2019, 16:39:08 »
การเอา oxygen absorber ไปวางในกล่องกีตาร์ก็เหมือนกับการตำน้ำพริกละลายแม่น้ำครับ Oxygen absorber คือผงเหล็ก (Fe) บรรจุซองซึ่งเมื่อเจออากาศและความซื้นก็จะกลายเป็นสนิม ( Fe2O3) และดูดออกซิเจนออกไปจากอากาศซึ่งช่วยไม่ให้เกิดเชื้อราในซองที่ปิดสนิทจนไม่ทางที่จะถ่ายเทอากาศใด้

กล่องกีตาร์นั้นมันถ่ายเทอากาศตลอดเวลาดังนั้นจึงใช้ oxygen absorber ไม่ใด้ผลครับ