Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาปัญหา ไม้ Top เหนียวครับ  (อ่าน 4687 ครั้ง)

กฤษณ์

• member
Re: ปรึกษาปัญหา ไม้ Top เหนียวครับ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 03, 2019, 13:29:50 »
ขอบคุณ น้าTOM น้ากฤษณ์ ครับ

เห็นในคลิปที่ฝรั่งเค้าขัด Telecaster แล้ว
แสดงว่าเมืองนอกก็มีปัญหา nitro เหนียวเหมือนกันหนิครับ

จริงๆปัญหานี้เกิดจากอะไรครับ หากต้องการป้องกันไว้ก่อน
(เพราะที่บ้านมี Martin อีกตัวนึง กำลังกลัวเลยครับ)

ฝรั่งในคลิป Tele เขามั่วนะครับเพราะ Tele Custom ตัวในคลิป (ที่ใช้ humbucker pickup ตัวบน) นั้นผลิตปี 1971-1982 ซึ่งเป็นยุคที่ Fender ใช้ poly finish ไม่ใช่ไนโตร ผมคิดว่าคราบเหนียวบริเวณนั้นคงเกิดจากคราบ tar ของควันบุหรี่มากกว่า

ถ้ากลัวว่า Martin อีกตัวจะเป็นก็เอามาแลกกับกีตาร์ที่ใช้ poly finish เพื่อความสบายใจ ผมยินดีให้แลกครับ

leomonke

• member
Re: ปรึกษาปัญหา ไม้ Top เหนียวครับ
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มกราคม 04, 2019, 10:37:13 »
จบขั้นตอน 3 step ของ Planet Wave แล้วครับ
เท่าที่ดู ไม่ได้ช่วยอะไรเท่าไหร่เลย

มีคำถามครับ
เห็นฝรั่งเค้ามีการใช้ Steel Wool ขัดกีต้าร์ด้วย
เราใช้ Steel Wool กับกีต้าร์เคลือบ Gloss ได้มั้ยครับ

สีกีตาร์นี่คือสีเคลือบรถยนต์ใช่มั้ยครับ
ถ้าแบบนั้นเราก็น่าจะใช้กระดาษทรายน้ำขัดคราบเหนียวได้
แล้วค่อยขัดเงาอีกที แบบขัดคราบยางมะตอยบนสีรถยนต์
แต่ Steel Wool น่าจะละเอียดกว่า (รึเปล่าครับ)

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มกราคม 04, 2019, 17:59:32 »
Steel wool ใช้ขัดผิวออกใด้แต่ใช้ขัดให้ผิวเรียบขึ้นไม่ใด้เพราะไม่ละเอียดพอครับ

ถ้าต้องการขัดผิวส่วนที่เหนียวออกก็ใช้ฝอยเหล็กเบอร์ 0000 หรือกระดาษทรายนัำเบอร์ 600 ก็ใด้ พอขัดออกแล้วต้องขัดเรียบด้วยกระดาษทรายเบอร์ 1200-1500 ขัดเงาด้วย polishing compound และขัดมันด้วย carnuba wax เป็นขั้นตอนสุดท้ายครับ

leomonke

• member
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มกราคม 05, 2019, 09:43:14 »
มาอัพเดตกันหน่อยครับ ผมลองหาข้อมูลจนตาแฉะแล้ว
เลยลองวิธีง่ายๆดูบ้าง ใช้ Ronson เช็ดครับ
ผลปรากฏว่า เหมือนจะดีกว่า 3 step ของ planet wave
แต่คราบเหนียวๆก็ยังคงอยู่ครับ

เสาร์-อาทิตย์ นี้แหละ จะลงมือใหญ่

รบกวนถามน้ากฤษณ์อีกทีครับ (บังเอิญ search เจอพอดี)
เห็นว่าเคยลง wax กับ Guild USA รุ่นเก่าแก่
ขัดจนมันแผลบแต่เสียงมันทึบขึ้นกว่าตอนก่อนขัด
ฟังแล้วหนาวๆกับ wax เลยครับ

ถ้าผมใช้วิธีขัดแบบเดียวกับน้ากฤษณ์หลังจากขัดด้วย
กระดาษทรายน้ำ กีต้าร์มันจะกลับมาเงามั้ยครับ

1.กระดาษทรายน้ำ #600 ==> #1200
2.Meguiar's ScratchX 2.0
3.Polishing Compound
4.Deep Crystal Polish Step 2
(ไม่ค่อยกล้ายุ่งกับ wax แล้ว กลัวครับ)

4 step พิศดารนี้ โอเคมั้ย ขอคำแนะนำด้วยครับ

อีกคำถามครับ
Silicone wax กับ Carnauba wax ต่างกันยังไงครับ

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มกราคม 05, 2019, 15:48:03 »
Silicone คือ polymer ที่เป็นสารสังเคราะห์ของ silica และ oxygen แต่ carnauba คือขี้ผึ้งธรรมชาติที่สกัดจากต้นปาล์มครับ

การใช้ wax ทุกชนิดคือการเคลือบผิวซึ่งถ้าใช้มากไปก็อาจทำให้เสียงทึบขึ้น การใช้ polish คือการขัดผิวให้เรียบขึ้นจะใด้สะท้อนแสงใด้ดีขึ้น

เมื่อผิวเดิมขรุขระจนไม่สะท้อนแสงตรงๆ เราก็สามารถทำให้เรียบขึ้นโดยการขัดส่วนที่ขรุขระออก (polish) แต่ถ้าจะให้เรียบสนิทก็อาจจะต้องถมหลุมที่ลึกจนขัดออกไม่หมดด้วยการเคลือบผิว (wax) อีกครั้ง

Steps ที่ควรลอง

1. ใช้กระดาษทรายเบอร์ 600 ขัดผิวส่วนเหนียวออก
2. ใช้กระดาษทรายเบอร์ 1200 ขัดเรียบ
3. ใช้ Scratch X ขัดมัน
4. ใช้ Deep Crystal Polish Step 2 ขัดเงา

leomonke

• member
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มกราคม 08, 2019, 11:18:08 »
เรียบร้อยแล้วครับ กีต้าร์กลับมาเงาและลื่นเหมือนเดิมแล้ว
Step ที่ใช้เป็นแบบนี้ครับ
1. แกะ pickguard ผมใช้ไดร์เป่าผมเป่าพอร้อน
    แล้วใช้เชือกค่อยๆแซะออกครับ
2. ใช้ Ronson เช็ดคราบกาว
3. ใช้กระดาษทรายเบอร์ 600 ขัดผิว
4. ใช้กระดาษทรายเบอร์ 1200 ขัดเรียบ
5. ใช้ Scratch X ขัด
6. ตามด้วย Deep Crystal Polish Step 2

ขอบคุณน้ากฤษณ์จริงๆครับ

เป็นอุทาหรณ์ครับ
เหมือนผมจะพอทราบสาเหตุความเหนียวแล้ว
เพื่อนผมเคยยืมไปเล่นเมื่อหลายเดือนก่อน
เห็นว่าเอาน้ำยาขัดรถอะไรซักอย่างขัด (ซึ่งผมก็เพิ่งจะรู้)
แต่ตอนมันคืนกีต้าร์ผม มันไม่เหนียวนะครับ
ก็เลยไม่อยากจะไปโทษมัน

อ่านเจอจาก Hippo acoustic มาครับ
ยาขัดรถ หรือยาขัดเงาบางประเภท ที่มีสารซิลิคอน
ประกอบด้วย นี่ห้ามโดยเด็ดขาด มันจะเกาะเป็นชั้นฟิล์ม
ขัดไปก็สวยดีหรอกครับ แต่ นานๆไป มีแต่จะเสียหาย
บางทีก็ทิ้งคราบเหนียวๆไว้ เช็ดยังไงก็ไม่ออก
ต้องขัดทิ้งทำสีใหม่

กรณีแบบที่ Hippo acoustic บอก
เราก็ไม่สามารถประเมินเวลาได้ใช่มั้ยครับ
ว่ามันจะเกิดอาการเหนียวขึ้นมาเมื่อไร

รบกวนสอบถามน้ากฤษณ์อีกหน่อยครับ
1. แกะ pickguard วิธีผมถูกต้องมั๊ยครับ
    เห็น clip เมืองนอกใช้เกรียงแซะ (กลัว pickguard มันงอ)
2. ใช้กาว/เทป 2 หน้าแบบไหนติด pickguard กลับเข้าไปครับ
3. ผมซื้อ Polishing Compound มาแล้ว
    การใช้ก่อน Deep Crystal Polish Step 2
    ช่วยในเรื่องใดบ้างครับ *รอบนี้ไม่ได้ใช้ครับ*
4. กระดาษทรายน้ำทั้ง 2 รอบ ผมขัดแห้งนะครับ
    จริงๆควรจุมน้ำก่อนมั้ยครับ ในการใช้ขัดกีตาร์

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มกราคม 08, 2019, 20:38:30 »
1. ถูกต้องแล้วครับ

2. 3M 467MP

3. เก็บใว้ใช้กับรถก็ใด้ครับ

4.ไม่จำเป็นครับ

leomonke

• member
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มกราคม 12, 2019, 12:12:55 »
ผมอ่านข้อมูลจากบอร์ด nimitguitar มาครับ
เห็นที่ Hippo Acoustic บอกไว้มันขัดแย้งกับ น้ากฤษณ์

Hippo Acoustic บอกว่า
ยาขัดรถ หรือยาขัดเงาบางประเภท ที่มีสารซิลิคอน
ประกอบด้วย นี่ห้ามโดยเด็ดขาด มันจะเกาะเป็นชั้นฟิล์ม
ขัดไปก็สวยดีหรอกครับ แต่ นานๆไป มีแต่จะเสียหาย
บางทีก็ทิ้งคราบเหนียวๆไว้ เช็ดยังไงก็ไม่ออก
ต้องขัดทิ้งทำสีใหม่

แต่น้ากฤษณ์ บอกว่า
พวกน้ำยาทำความสะอาด
กีต้าร์ทีมีสาร silicone ผสมอยู่นั้นเมื่อนำมาใช้กับ nitrocellulose finish
อาจมีคราบ silicone ตกค้างอยู่และอาจทำให้ช่อมรอยตำหนิใด้ยากขึ้นเพราะ
ตัวทินเน่อร์อาจไปละลายไม่ใด้เต็มที่เหมือนเดิม แต่ผมสงสัยว่าคงไม่จริง
เพราะน้ำยาเช็ดกีต้าร์ของ Martin เองก็มี silicone ผสมอยู่ ส่วน Fender นั้นก็เอา
น้ำยาเช็ดรถของ Macguiars มาบรรจุขวดขายใหม่ทั้งดุ้น

ความเห็นผมเอง
สาร silicone ที่ผสมอยู่ในพวกน้ำยาทำความสะอาดกีต้าร์ ไม่น่าจะทำให้เกิด
ปฏิกิริยาทางเคมีกับ nitrocellulose finish ได้
แต่น้ำหอม หรือสารเคมีประเภทอื่น อาจมีผลกระทบได้ (อย่างกรณีของกีตาร์ผม)

มีคำถามอีกแล้วครับ
1.ผมเถียงกับเพื่อนมาครับ มันบอกว่าบ้านผมร้อน
ซึ่งผมว่าไม่เกี่ยว เพราะ OM-21 ที่วางอยู่คู่กัน
มันก็ไม่มีอาการเหนียวนะ เพื่อนผมมันบอกว่า
อากาศในบ้านผมร้อนจนแลคเกอร์ละลาย

อุณหภูมิต้องร้อนถึงกี่องศาครับ
แลคเกอร์ประเภท nitrocellulose ถึงจะละลายได้

ขอบคุณครับ

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มกราคม 12, 2019, 15:53:39 »
ผมอ่านข้อความข้างบนแล้วไม่เข้าใจว่าคุณหมายความถึงอะไรครับเพราะทั้งช่างมด คุณและผมก็มีความเห็นเหมือนกันคือไม่แนะนำให้ใช้น้ำยาที่มี silicone เป็นส่วนประกอบกับกีตาร์ที่ใช้ nitrocellulose finish ไม่มีใครบอกว่าซีลิโคนมันไปทำปฏิกริยาทางเคมีกับไนโตรนะครับ

นวตกรรมของสีเคลือบกีตาร์ก็เป็นผลพลอยใด้ของอุตสาหกรรมยานยนตร์ทั้งสิ้น สีไนโตรนั้นเขาใช้พ่นรถยนตร์มาตั้งแต่ยุค 1920s  ซึ่งช่างสีเขาเรียกสีแบบนี้ว่า "สีแห้งเร็ว" ส่วนสี polyurethane นั้นเขาเรียกว่า "สีแห้งช้า" ครับ ถ้าสีไนโตรมันเยิ้มใด้จากความร้อนก็คงใช้กับรถยนตร์ไม่ใด้หรอกครับ

leomonke

• member
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มกราคม 12, 2019, 17:29:14 »
ขอบคุณน้ากฤษณ์มากครับ
เคลียร์ทุกประเด็นแล้วครับ

MUI

• member
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มกราคม 15, 2019, 12:53:11 »
ผมเคยขาย big baby usa. ไปเพราะไม้หน้าเหนียวนี่แหละครับ
ยิ่งเช็ด ยิ่งเหนียว ไม่ได้ใช้นำยาอะไรเลย ดูกระดำกระด่าง (แต่ไม่มีผลกับเสียงครับ)