Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: Carbon Fiber Guitar ไม่มี truss rod เหรอครับ  (อ่าน 1247 ครั้ง)

BBadtz

• member
Carbon Fiber Guitar ไม่มี truss rod เหรอครับ
« เมื่อ: ธันวาคม 20, 2018, 11:15:31 »
อย่าง Kevin Michael หรือ Composite Acoustics Cargo เนี่ย
เหมือนมันจะไม่มี truss rod เลย แล้วยี่ห้ออื่นๆมีมั้ยครับ

อีกเรื่องที่สงสัยครับ ถ้าเราใส่ชุดสายเบอร์ 10 อยู่
แล้วเปลี่ยนไปใช้ชุดสายเบอร์ 13 มันก็ขันคอไม่ได้สิ
คอมันแข็งขนาด Neck Relief ไม่เปลี่ยนไปเลยเหรอครับ

ขอบคุณครับ

กฤษณ์

• member
Re: Carbon Fiber Guitar ไม่มี truss rod เหรอครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2018, 20:10:22 »
คอกีตาร์ carbon fiber แข็งแรงกว่าเหล็กอยู่แล้วจึงไม่มีความจำเป็นที่จะต้องใช้ truss rod

กีตาร์ Rainsong แต่เดิมก็ไม่ใช้ truss rod แต่เมื่อเก้าปีที่แล้วเริ่มมีให้เลือกทั้งแบบที่ไม่มี truss rod (N1 neck) และแบบที่มี truss rod (N2 neck) สำหรับผู้ใช้ที่ต้องการปรับ neck relief

BBadtz

• member
Re: Carbon Fiber Guitar ไม่มี truss rod เหรอครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2018, 21:12:29 »
แสดงว่าการใส่สายเบอร์ 10 อยู่ แล้วสลับไปใช้สายเบอร์ 13
เราก็ไม่ต้องขันคอเลยสิครับ เพราะ Neck Relief มันไม่เปลี่ยนไปอยู่แล้ว

ที่ผมเข้าใจถูกต้องมั้ยครับ

ขอบคุณอีกครั้งครับ

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2018, 00:48:57 »
ใช่ครับ neck relief ไม่เปลี่ยนแต่สายเล็กทำให้เสียงเบาลงและสายใหญ่ทำให้เล่นยากขึ้น