Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: มีปัญหาเรื่อง เล็บเกี่ยวไม่ติด นิ้วเกร็ง แข็ง ฯลฯ  (อ่าน 1527 ครั้ง)

guitara

• member
โดยเฉพาะตอนจับกีตาร์มาเล่นใหม่ๆ กว่าจะเล่นได้ราบรื่นต้องวอร์ม ต้องซ้อมไปหลายชั่วโมง
มีทางลัดไหม เพราะช่วงที่นิ้วยังดีดไม่ออกนี่ น่าเบื่อสุดๆ ดีดไม่โดนสายบ้าง สะกิดไม่ถูกทิศ แรงไม่มี ปัญหาเยอะไปหมด ฯลฯ

ขอบคุณอาจารย์ครับ

samaklen

• member
แสดงว่าซ้อมน้อยครับ
เพราะกล้ามเนื้อยังไม่สามารถทำงานได้คล่องแคล่วตามสั่งได้
มีเรื่องเล่า ที่ผมได้ฟังจากอาจารย์ท่านหนึ่งมานานมากแล้วนะครับ เล่าที่จำได้
Fritz Kreisler ยอดนักไวโอลินออสเตรีย มีช่วงหนึ่ง เกิดเจ็บป่วยขึ้น
และกล้ามเนื้อน่าจะบาดเจ็บ หรือบกพร่องจากการป่วย ไม่สามารถเล่นไวโอลินได้
ท่านได้ยกมือขึ้น และพูดกับตัวเองว่า นี่คือมือของฉัน ฉันเป็นเจ้านายของเจ้า
ขอสั่งให้เจ้าจงเล่นไวโอลินนี้ให้ได้
แล้วก็ยกมือบรรเลงไวโอลินได้อย่างใจต้องการ

การที่จะฝึกกล้ามเนื้อทั้งหลายให้ทำงานได้ตามใจสั่ง
ก็คงไม่ต่างจาก ยอดมือกระบี่ทั้งหลาย ที่ฝึกกระบี่ จนกระทั่งสั่งได้ดั่งใจ
แม้กิ่งไม้ในมือ ก็เป็นอาวุธอันร้ายแรงได้

coolclub

• member
แนะนำคลิป เรียนกีตาร์คลาสสิค ง่ายนิดเดียว EP.12 แบบฝึกหัด Warm up เทคนิค โดย อ.Nutavut Ratanakarn

https://youtu.be/f9gppgiNb_Y
Return To A=432hz