Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามน้าๆครับเกี่ยวกับไม้หลังที่เป็นลามิเนตครับ  (อ่าน 1241 ครั้ง)

bosskgb

• member
กีต้าร์ Top Solid ไม้หลัง mahogany กับ rosewood. (ลามิเนต)ให้เสียงต่างกันไหมครับ เพราะเป็นไม้อัดทั้งคู่ ต่างกันแค่ลายไม้ใช่มั่ยครับ

ขอบคุณครับ

Gamo Lab

• member
ต่างครับ ถึงแม้เรียกว่าไม้ลามิเนต แต่ก็เกิดจากเยื่อไม้ที่อัดทับกันเป็น layer ครับ ถึงแม้จะไม่ได้เป็นไม้ชิ้นเดียวแบบ solid ก็ยังคงมีคุณสมบัติเฉพาะของเสียงไม้ชนิดนั้นๆครับเพียงแต่อาจไม่มีการพัฒนาการทางเสียง แต่จะได้ความทนทานเรื่องสภาพแวดล้อมมากกว่าครับ

Thammarat

• member
TAYLOR 114 กับ 214 ต่างกันชัดเจนครับ
ถึงจะเป็น Layered Sapele กับ Layered Rosewood

CalmForHappy

• member
  • YAMAHA และ K.YAIRI
ไปลอง ลามิเนต ของกีต้าร์ K. Yairi ดูครับ. มันต่างกันชัดเจนมาก ลามิเนตมาฮอกได้เสียงมาฮอก ลามิเนตโรสวูดได้เสียงโรสวูด
กีต้าร์มหาเวทดูดดาว

เส้นทางลูกผู้ชาย

• member
จำได้แต่ก่อนผมตอบว่าเสียงไม่เหมือนกัน ก็แทบจะเป็นคนเดียวโดดๆ ส่วนใหญ่ตอบว่าเหมือนกันเพราะใส้กลางเหมือนกัน ในบางยี่ห้อ แม้ผมจะนำเอาคลิป เปรียบเทียบมาให้ฟัง
สรุปก็ไม่ต้องกังวลมากหรอกครับ ลองแล้วชอบก็เอาตัวนั้น อย่าเอาทฤษฎีอะไรมากก็ได้ครับ