Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: การเล่นtremoloต้องไว้เล็บไหมครับ  (อ่าน 1446 ครั้ง)

POnkkt

• member
การเล่นtremoloต้องไว้เล็บไหมครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2018, 15:01:03 »
คือผมอยากหัดเล่นtremoloแต่ที่ รร มีตรวจเล็บคับเลยไว้เล็บไม่ได้ มีวิธีอะไรไหมครับ

samaklen

• member
Re: การเล่นtremoloต้องไว้เล็บไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2018, 08:41:53 »
สมัยผมเรียนหนังสือ ครูก็ตรวจแบบนี้เหมือนกันครับ
แต่บอกกับครูว่า เล่นกีตาร์ และเอามือซ้ายให้ดูว่าตัดเล็บสั้น
ถ้าครูไม่เชื่อ ก็เล่นให้ครูฟังเลยครับ

nuchinge

• member
Re: การเล่นtremoloต้องไว้เล็บไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2018, 21:56:08 »
ผมไม่เคยหัดจริงจัง เอาไว้แค่ตอนพักนิ้วเวลาซ้อม คือมือซ้ายไม่จับ มือขวา tremolo ไปเรื่อยๆ จนหายเมื่อย ก็ซ้อมใหม่วนไปมาอยู่ปีหนึ่ง พอขึ้น romance de amor ถึงได้เอามาใช้จริงๆ   มีเล็บหรือไม่มี ถ้าตั้งใจเอาได้เลย มันยังไม่เป็นเร็วขนาดนั้นครับ ใช้ใจซ้อมไปเรื่อยๆ (ตัวแสบจริงๆไม่ใช่ tremolo แต่เป็นการถ่างนิ้วก้อย กว่านิ้วจะมีน้ำหนัก เล็บหักก็บ่อย ยังไงก็ซ้อม เล็บไม่เกี่ยวถ้าอยากซ้อมครับ)