Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: กีตาร์แค่ 10,000 นับเป็นกีตาร์ระดับดีหรือยัง??  (อ่าน 11429 ครั้ง)

เส้นทางลูกผู้ชาย

• member
Re: กีตาร์แค่ 10,000 นับเป็นกีตาร์ระดับดีหรือยัง??
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2018, 18:45:21 »
ผมว่า กีต้าร์ยิ่งแพง ยิ่งมีโอกาสซุกในตู้เสื้อผ้านานครับ

ไม่เชื่อลองซื้อกีต้าร์ตัวละแสนดูครับ
อันนี้จริงครับ

Kwang @ Uttaradit

• member
  • Kwang @ Uttaradit
Re: กีตาร์แค่ 10,000 นับเป็นกีตาร์ระดับดีหรือยัง??
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2018, 06:54:36 »

กีตาร์ ... จะราคาหลักพัน หลักหมื่น หรือมากกว่านี้  เป็นกีตาร์ ที่มีคุณลักษณะดี ที่แตกต่างกันไป ทั้งนั้น

สิ่งที่สำคัญที่สุด คือ เมื่อมีกีตาร์ ที่คิดว่า ดี  ในราคาหลักหมื่น มาครอบครองแล้ว

เรามีทักษะฯ ในการเล่นกีตาร์ หรือ มีความสามารถ รีดศักยภาพ ของกีตาร์ ตั้วนั้น ๆ ออกมาได้สมราคา หรือไม่ ?

การให้ความสำคัญ กับการแบ่งเวลา ในการฝึกฝนทักษะฯ อย่างมีวินัย อย่างสม่ำเสมอ เป็นประจำ

จะทำให้เรามีฝีมือ เล่นกีตาร์ได้ดี มีความสามารถรีดศักยภาพ ของกีตาร์ ราคาหลักพัน

ให้ฟังเหมือน หรือคล้าย เป็นกีตาร์ ราคาหลักหมื่น ได้  จนอาจจะไม่อยากเสียตังค์ซื้อกีตาร์หลักหมื่น ก็เป็นได้

เก็บตังค์ไว้ แล้วถามใจ เพื่อตอบตัวเองให้ดีก่อน ดีมั๊ย ? ....  เพราะ  เราคู่กัน

Finger Picking Style

Tewter_mnsw

• member
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มกราคม 06, 2019, 02:09:50 »
ผมเองก้อยู่ในวัยเรียนครับ พ่อแม่ซื้อตัว F210 ให้เล่นตัวแรก หัดเล่นได้ 2-3 อาทิตย์ ก้ลองไปยืนเปิดหมวกตลาดข้างบ้าน แล้วก็เก็บเงินซื้อไปเรื่อยๆครับ แบ่งเบาภาระพ่อแม่ได้เยอะ ตอนนี้ก็เล่นมาเป็นรายได้เสริม 4 ปีแล้วครับ ก็เลยซื้อกีต้าร์ Takamine ราคาหมื่นกว่าบาทไว้เป็นรางวัลให้ตัวเองครับ ผมเป็นคนนึงที่คิดว่าเรากำเงินจำนวนเยอะขนาดนี้เพื่อไปซื้อมัน ยังไงมันก็ต้องหาเงินมาคืนเราล่ะวะ ผมแนะนำ Takamine ครับเล่นง่ายงานดีมากครับ ขายอยู่ที่นครหลวงการดนตรีครับ

h5555

• member
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มกราคม 06, 2019, 05:03:32 »

กีตาร์ ... จะราคาหลักพัน หลักหมื่น หรือมากกว่านี้  เป็นกีตาร์ ที่มีคุณลักษณะดี ที่แตกต่างกันไป ทั้งนั้น

สิ่งที่สำคัญที่สุด คือ เมื่อมีกีตาร์ ที่คิดว่า ดี  ในราคาหลักหมื่น มาครอบครองแล้ว

เรามีทักษะฯ ในการเล่นกีตาร์ หรือ มีความสามารถ รีดศักยภาพ ของกีตาร์ ตั้วนั้น ๆ ออกมาได้สมราคา หรือไม่ ?

การให้ความสำคัญ กับการแบ่งเวลา ในการฝึกฝนทักษะฯ อย่างมีวินัย อย่างสม่ำเสมอ เป็นประจำ

จะทำให้เรามีฝีมือ เล่นกีตาร์ได้ดี มีความสามารถรีดศักยภาพ ของกีตาร์ ราคาหลักพัน

ให้ฟังเหมือน หรือคล้าย เป็นกีตาร์ ราคาหลักหมื่น ได้  จนอาจจะไม่อยากเสียตังค์ซื้อกีตาร์หลักหมื่น ก็เป็นได้

เก็บตังค์ไว้ แล้วถามใจ เพื่อตอบตัวเองให้ดีก่อน ดีมั๊ย ? ....  เพราะ  เราคู่กัน

เห็นด้วยอย่างยิ่งกับน้ากวางครับ กว่าจะมาถึงจุดที่อ่านกีต้าร์ออกนี่ก็ใช่ว่าจะง่ายแต่ก็ไม่ยากครับ อยู่ที่การเอาใจใส่ฝึกฝนทักษะเป็นสำคัญด้วย  การอ่าน(ไม่รู้ว่าผมใช้ภาษาถูกไหมน้ะ)กีต้าร์เป็นก็ทำให้เราเข้าใจศักยภาพกีต้าร์และความเหมาะสมที่จะนำมาใช้ให้แมทช์กับตัวเราเพื่อให้เกิดประโยชน์สูงสุดหรือรีดศักยภาพออกมาได้มากที่สุดนั่นเอง  ผมเคยใฝ่ฝันอยากได้กีต้าร์เสียงโน้ตชัดๆสักตัวมานาน หามาเป็นสิบปี(ตามกำลังเงินและความรู้)  ด้วยความรู้ที่ไม่มากก็ศึกษา+ฟัง+รับคำแนะนำมาเรื่อย มาได้ความรู้มากสุดก็ที่อคูสติคไทย.เน็ทจากน้าๆนี่ละครับ สุดท้ายก็มาจบที่กีต้าร์มือสองFG150ราคาครึ่งหมื่น ที่เล่นเข้ามือดีเสียงอาจจะไม่สมบูรณ์เท่า00028รุ่นดังที่ราคาแพงกว่าประมาณ20เท่า  แต่ก็ได้ความถูกใจในเสียงที่ประเมินเองว่าไม่ห่างถึง20เท่าของความพอใจแน่ๆ  ตรงนี้ผมถือว่าน่าจะเข้าขั้นกีต้าร์ที่อยู่ในระดับดีได้กับเขาอยู่เหมือนกันนะครับ  ลองศึกษาดูครับ คิดว่ายังมีอีกหลายรุ่นโดยเฉพาะมือสองที่อยู่ในขั้นกีต้าร์ระดับดีตามลักษณะเด่นๆของแต่ละรุ่นเขาครับ