Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถาม M-Audio Avid Vocal Studio ครับ  (อ่าน 5070 ครั้ง)

AdisaiBall

• member
สอบถาม M-Audio Avid Vocal Studio ครับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2011, 22:08:43 »
พอดีวันนี้ผมพึ่งถอยเจ้าตัว M-Audio Avid Vocal Studio มาหมาดๆ
ไม่มีความรู้อะไรเลย รู้เพียงแต่ว่าอยากบันทึกเสียง Acoustic Guitar ทั้งภาพและเสียงพร้อมกัน
ในใจคิดว่าเวลาอัดก็เปิดโปรแกรมบันทึกเว็บแคม(Cyberlink YouCam) ก็จะได้ทั้งภาพและเสียงเลย...คงไม่มีอะไรมาก
ทีนี้พอใช้งานจริงๆ พอทดสอบบันทึกดังกล่าว.....เสียงที่ออกมาไม่ได้มาจากเจ้าไมค์ตัึวนี้เลย
แต่มาจากซาวด์การ์ดออนบอร์ดของโน๊ตบุ๊คผมเอง....ซะงั้น
แล้วก็ใช้โปรแกรม JetAudio จะมีช่องให้เลือก Input ก็ไม่เห็นไมค์ตัวนี้เลยอะเลยบันทึกไม่ได้
แต่ว่าพอลองใช้โปรแกรม Pro Tools SE ที่แถมมากับตัวไมค์ ใช้บันทึกเสียงดู มันก็ได้ปกตินะครับ
เอ๊ะหรือว่า ไมค์ตัวนี้ใช้ได้กับโปรแกรม Pro Tools SE เพียงอย่างเดียว
เพราะว่าผมลองไป Set ใน Control Panel > Sound Audio Devices > Audio > Sound recording ก็เลือกเป็นไมค์ตัวนี้แล้ว
และเข้าไป Set ใน Control Panel > Sound Audio Devices > Voice > Voice Recording ก็เลือกเป็นไมค์ตัวนี้แล้ว
ก็ยังใช้งานไม่ได้อีก
จะให้ใช้ Pro Tools SE ก็บันทึกเสียงได้อย่างเดียว
ความต้องการคืออยากให้บันทึกเสียงได้พร้อมกับภาพ(Cyberlink YouCam)
จะทำอย่างไรดีครับ พอมีวิธีแก้ไขมั้ยครับผม ผมมือใหม่จริงๆ
ช่วยแนะนำหน่อยนะครับผม จะเป็นพระคุณอย่างสูงครับ ขอบคุณครับ....

~ พระจันทร์สีฟ้า ~

• member
  • = Webmonster =
    • Bluemoon Gallery !!
Re: สอบถาม M-Audio Avid Vocal Studio ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2011, 22:31:59 »
กรรมวิธีที่ถูกต้อง คือ ..

- ภาพ อัดด้วยโปรแกรมของเวบแคมครับ

- เสียง อัดด้วย protools ครับ

เวลาจะอัดคลิบ ให้เปิดทั้ง 2 โปรแกรมนี้พร้อมกัน แล้วเราจะได้ 2 ไฟล์ นั่นคือ ..

1. ไฟล์วีดีโอที่มาจากโปรแกรมเวบแคม

2. ไฟล์ออดิโอ ที่ได้จากไมค์ M-Audio ที่ผ่าน protools

แล้วค่อยนำไฟล์ภาพ และไฟล์ออดิโอที่ได้นั้น มารวมกันในโปรแกรมตัดต่อวีดีโอ เช่น sony vegas หรือ windows movie maker เป็นต้น ครับ

ปล. ในโปรแกรมเวบแคมบางตัวอาจสามารถติ๊กเลือกให้บันทึกเฉพาะภาพได้ แต่ถ้าโปรแกรมของคุณพี่เลือกไม่ได้ มันอยากอัดเสียงจากซาวนด์การ์ดไปด้วย ก็ช่างหัวมัน แล้วค่อยไป mute ในโปรแกรมตัดต่อวีดีโอที่กล่าวมาภายหลังได้ครับ ลองทำดู แล้วจะรู้ว่า มันง่ายกว่าที่คิด  ;D

อ่อ แล้วที่ถามว่าไมค์ m-audio นั้นใช้ได้กับ protools เท่านั้นเหรอ ? คำตอบคือ สามารถใช้ได้กับซอฟแวร์บันทึกเสียงระดับมืออาชีพ ( Digital Audio Workstation ) ได้ทุกตัวครับ เช่น cubase ,logicaudio, nuendo,sonar, protools เป็นต้น ครับ
ชม The Bluemoon Guitar Gallery คลิก http://69mm.multiply.com

Ikkyu

• member
  • จงเดินบนเส้นทางที่เราเลือก แม้ว่ามันจะเป็นเช่นใด
Re: สอบถาม M-Audio Avid Vocal Studio ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2011, 22:46:27 »
ขออนุญาติถามในนี้เลยแล้วครับ ไม่อยากไปโพสถามให่

เอ่อเวบแคมดีๆนี้มีอะไรแนะนำบ้างไหมอะครับน้ากบ (น้าคนอื่นก็ตอบได้ครับ)

ผมไม่มีปัญญาซื้อไมค์- -*

ถ้ามันเกะกะน้าเจ้าของกระทู้ก็ขอโทษด้วยนะครับ อยากรุ้จริง- -*
ขนาดอัจฉริยะยังต้องเรียนรู้ แล้วเราทำไมถึงบอกว่าเราเป็นคนธรรมดาสู้เขาไม่ได้หรอก ไม่ลองก็ไม่รู้*0*

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2011, 22:49:43 »
ขออนุญาติถามในนี้เลยแล้วครับ ไม่อยากไปโพสถามให่

เอ่อเวบแคมดีๆนี้มีอะไรแนะนำบ้างไหมอะครับน้ากบ (น้าคนอื่นก็ตอบได้ครับ)

ผมไม่มีปัญญาซื้อไมค์- -*

ถ้ามันเกะกะน้าเจ้าของกระทู้ก็ขอโทษด้วยนะครับ อยากรุ้จริง- -*

เวบแคม มันก็ให้คุณภาพในระดับเวบแคมแหละน้องอิคคิวซัง

ไม่ต้องหวังว่ามันจะมีความสามารถเก็บสัญญาณออดิโอมาได้ใสปิ๊งเท่าไมค์สำหรับบันทึกเสียงจริง ๆ ได้หรอก impossible ! 5555+
ชม The Bluemoon Guitar Gallery คลิก http://69mm.multiply.com

tlechin

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2011, 22:52:47 »
ได้ความรู้ใหม่มาแล้ววว

AdisaiBall

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2011, 22:56:03 »
กรรมวิธีที่ถูกต้อง คือ ..

- ภาพ อัดด้วยโปรแกรมของเวบแคมครับ

- เสียง อัดด้วย protools ครับ

เวลาจะอัดคลิบ ให้เปิดทั้ง 2 โปรแกรมนี้พร้อมกัน แล้วเราจะได้ 2 ไฟล์ นั่นคือ ..

1. ไฟล์วีดีโอที่มาจากโปรแกรมเวบแคม

2. ไฟล์ออดิโอ ที่ได้จากไมค์ M-Audio ที่ผ่าน protools

แล้วค่อยนำไฟล์ภาพ และไฟล์ออดิโอที่ได้นั้น มารวมกันในโปรแกรมตัดต่อวีดีโอ เช่น sony vegas หรือ windows movie maker เป็นต้น ครับ

ปล. ในโปรแกรมเวบแคมบางตัวอาจสามารถติ๊กเลือกให้บันทึกเฉพาะภาพได้ แต่ถ้าโปรแกรมของคุณพี่เลือกไม่ได้ มันอยากอัดเสียงจากซาวนด์การ์ดไปด้วย ก็ช่างหัวมัน แล้วค่อยไป mute ในโปรแกรมตัดต่อวีดีโอที่กล่าวมาภายหลังได้ครับ ลองทำดู แล้วจะรู้ว่า มันง่ายกว่าที่คิด  ;D

อ่อ แล้วที่ถามว่าไมค์ m-audio นั้นใช้ได้กับ protools เท่านั้นเหรอ ? คำตอบคือ สามารถใช้ได้กับซอฟแวร์บันทึกเสียงระดับมืออาชีพ ( Digital Audio Workstation ) ได้ทุกตัวครับ เช่น cubase ,logicaudio, nuendo,sonar, protools เป็นต้น ครับ
โอ้ววว ขอบคุณมากครับผม อย่างนี้ต้องลองแล้วครับ....อิอิอิ

Ikkyu

• member
  • จงเดินบนเส้นทางที่เราเลือก แม้ว่ามันจะเป็นเช่นใด
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2011, 22:57:46 »

เวบแคม มันก็ให้คุณภาพในระดับเวบแคมแหละน้องอิคคิวซัง

ไม่ต้องหวังว่ามันจะมีความสามารถเก็บสัญญาณออดิโอมาได้ใสปิ๊งเท่าไมค์สำหรับบันทึกเสียงจริง ๆ ได้หรอก impossible ! 5555+

><แต่ไมค์นี้คิวทำงานพิเศษจนเข้ามหาลัยหรือจบมหาลัยอะน้ากบT^Tถึงจะได้>3<
ขนาดอัจฉริยะยังต้องเรียนรู้ แล้วเราทำไมถึงบอกว่าเราเป็นคนธรรมดาสู้เขาไม่ได้หรอก ไม่ลองก็ไม่รู้*0*

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2011, 23:03:56 »
ได้ความรู้ใหม่มาแล้ววว

ยินดีด้วยครับ ^^

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2011, 23:04:23 »

โอ้ววว ขอบคุณมากครับผม อย่างนี้ต้องลองแล้วครับ....อิอิอิ

ยินดีให้บริการครับ ^^

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2011, 23:05:23 »

><แต่ไมค์นี้คิวทำงานพิเศษจนเข้ามหาลัยหรือจบมหาลัยอะน้ากบT^Tถึงจะได้>3<

ไมค์อื่นก็ได้นะน้องอิคคิว ไมค์ราคาต่ำกว่านี้ก็มีให้เลือกซื้อเยอะแยะไป ยังไงก็ดีกว่ารับเสียงจากเวบแคมแน่นอน 5555+

Ikkyu

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2011, 23:23:15 »

ไมค์อื่นก็ได้นะน้องอิคคิว ไมค์ราคาต่ำกว่านี้ก็มีให้เลือกซื้อเยอะแยะไป ยังไงก็ดีกว่ารับเสียงจากเวบแคมแน่นอน 5555+

ค่อยโล่งอกหน่อย ขอบคุณฮะ (เกิดมาพึ่งเคยจะซื้อไมค์)