Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนปรึกษาเรื่องไมค์คอนเดนเซอร์กับการเล่นกีต้าร์และร้องสดครับ  (อ่าน 3322 ครั้ง)

chrono

• member
ผมอยากได้ไมค์คอนเดนเซอร์ที่สามารถใช้ได้ทั้งงานอัดเสียง และเล่นสดนะครับ ที่ได้เคยอ่านกระทู้เกี่ยวกับไมค์คอนเดนเซอร์ที่ใช้กับงานแสดงสดได้ดี เช่น shure beta87 เลยมีข้อสงสัยอะครับ

- ถ้าเราใช้ไมค์ที่ว่าร้องสดขณะที่เล่นกีต้าร์โปร่งไฟฟ้าที่ต่อเข้ากับแอมป์ เสียงรอบๆข้าง เช่นเสียงผู้ชม หรือเสียงกีต้าร์จะแทรกเข้าในไมค์ด้วยหรือเปล่าครับ
- ไมค์รุ่นนี้ต่างจากคอนเดนเซอร์ตัวอื่นๆ อย่างไรครับ ถึงสามารถใช้กับงานร้องสดได้ดีกว่า ที่ผมเคยใช้พวก Zoom h4n เสียงแอร์หรือเสียงรถวิ่งผ่าน ยังแทรกเข้าไปตอนบันทึกเลยครับ
- shure beta87 โทนเสียงจะทึบๆ เหมือน sm58 หรือเปล่าครับ ตอนนี้ผมใช้ไดนามิคของ sennheiser e935 ชอบโทนเสียงของมันมากกว่า sm58 ครับ มีตัวไหนแนะนำไหมครับ

==ขอบคุณมากครับ==

กฤษณ์

• member
เรื่องเสียงรบกวนนั้นขึ้นอยู่กับปัจจัยสองอย่างครับ

1. ระยะห่างของไมค์จากแหล่งกำเนิดเสียง...ความแรงของสัญญานเสียงนั้นขึ้นอยู่กับระยะทางจากปากถึงไมโครโฟนยกกำลังสอง (sine square law) ดังนั้นยิ่งคุณร้องห่างไมค์เท่าไหร่เสียงรบกวนก็ยิ่งเยอะ ถ้าคุณใช้ไมค์ร้องตอนเล่นกีตาร์ ไมค์น่าจะห่างจากปากคุณประมาณ 10 ซม. แต่ถ้าคุณอัดด้วย Zoom H4N ไมค์อาจจะอยู่ห่างจากปากคุณเกือบเมตรซึ่งทำให้เสียงรบกวนเข้ามาเยอะมาก ลองดูในรูปด้านล่างครับ

2. Pickup pattern ของไมโครโฟน....มุมรับเสียงของไมโครโฟนนั้นมีตั้งแต่แบบรับรอบทิศทาง (omni-directional) และรับเสียงแบบกำหนดทิศทาง (uni-directional, bi-directional)  ถ้าเป็นไมค์ uni-directional ก็ยังแบ่งออกอีกเป็น 4 ประเภทคือ Sub-cardiod, Cardiod, Super-cardiod และ Hyper-cardiod  ยิ่งมุมรับเสียงแคบลงก็จะมีเสียงรบกวนน้อยลงตามรูปด้านล่างครับ

Shure SM58 นั้นเป็นไมค์ cardiod pattern ที่มีความไว (sensitivity) ค่อนข้างต่ำคือ -54.5 dBV/Pa ในขณะที่ Sennheiser e935 ที่เป็น cardiod  เหมือนกันมีความไวสูงกว่าเกินเท่าตัวคือ -51 dBV/Pa ดังนั้นถ้าเสียงร้องตามธรรมชาติของคุณมันเบากว่าเสียงที่เขาออกแบบมาให้ไมค์ SM58 รองรับเสียงมันก็ทึบแน่นอนแต่ถ้าคุณเคยชินกับ SM58 แล้วลองไปใช้ e935 คุณอาจบอกว่าเสียงมันดังโฉ่งฉ่างเกินไปก็ใด้

สำหรับไมค์ร้อง Beta ของ Shure นั้นมีความไวดังนี้คือ Beta58A = -51.5 dBV/Pa, Beta81A = -52.5 dBV/Pa, Beta87C = -51.0 dBV/Pa ไมค์รุ่นที่ผมชอบใช้ทั้งในและนอกบ้านก็คือ Shure Beta87A มาลองฟังเสียงร้องสดที่อัดด้วยกล้อง mirrorless กันครับ

เสียงผู้หญิง อัดในห้อง

<a href="http://youtu.be/OBUmjJvt4Rk" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://youtu.be/OBUmjJvt4Rk</a>

เสียงผู้ชาย อัดในห้อง

<a href="http://youtu.be/TMbZ9EYDLRw" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://youtu.be/TMbZ9EYDLRw</a>

ริมชายหาดหัวหิน แอมป์ AER Domino II ตัวเดียวเสียบทุกอย่าง ผู้หญิงใช้ Beta58 ผู้ชายใช้ Beta87A

<a href="http://youtu.be/EYJCh5IyASk" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://youtu.be/EYJCh5IyASk</a>

chrono

• member
ขอบคุณน้ากฤษณ์มากครับ
ผมมีข้อสงสัยอะครับว่า handheld condenser กับ condenser ทั่วๆไปเช่น rode nt1, audiotechnica at2020 ต่างกันอย่างไรครับถ้าเป็นแบบ cardioid เหมือนกัน การรับเสียงรบกวนจากแวดล้อมต่างกันไหมครับ

ที่จริงแล้วผมต้องการไมค์ที่ตอนอัดใช้ร้องขณะอัดเสียงหรือเล่นสดก็ตามแล้วเล่นกีต้าร์ด้วย แล้วไม่ต้องจ่อไมค์ใกล้ๆ เหมือนกับ dynamic อะครับ แต่ที่ดูจากคลิปเหมือนว่าทั้ง 87a กับ beta58 มีระยะการรับเสียงใกล้ๆกันหรือเปล่าครับ

กฤษณ์

• member
ประเภทของไมโครโฟนแบ่งใด้เป็น

1. วงจร....Dynamic หรือ condenser
2. ขนาดตัวรับเสียง... Small diaphragm หรือ large diaphragm
3. มุมรับเสียง... Omni-directional, uni-directional, bi-directional

ไมค์ large diaphragm มีพื้นที่รับเสียงมากกว่า small diaphragm ประมาณ 4 เท่า (1" vs 1/2" diameter) จึงมีความไวและ signal to noise ratio มากกว่า 2 เท่าซึ่งเหมาะสำหรับห้องที่ค่อนข้างเงียบและการร้องที่ค่อนข้างห่างจากไมค์ซึ่งลดเสียงจากลมปาก (เสียง Ess และเสียง pop) และเสียงจากลมจมูก (เสียงหายใจเข้า) การวางไมค์ large diaphragm ที่ถูกต้องควรเป็นตำแหน่งอย่างในรูปข้างล่างครับ

ตัวอย่างการวางไมค์ large diaphragm condenser เพื่อรับทั้งเสียงร้องและเสียงกีตาร์

<a href="http://youtu.be/ODvkbgedUA0" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://youtu.be/ODvkbgedUA0</a>

แน่นอนว่าไม่มีใครเอาไมค์ large diaphragm ไปใช้บนเวทีเพราะเสียงรบกวนมันเยอะถ้าร้องห่างและเสียงลมหายใจเข้าทางจมูกและออกทางปากมันก็หลุดเข้าไมค์ด้วยถ้าร้องไกล้เกินไป การร้องไกล้ปากนั้นยังช่วยเพิ่มย่านเบสของเสียงร้องอีกด้วย (proximity effect) ซึ่งนักร้องหลายคนชอบ

ไมค์ condenser นั้นรับความถี่ใด้ 20-20,000 hz. แต่ไมค์ dynamic รับใด้แค่ 50-15,000 hz. ซึ่งก็เพียงพอสำหรับการถ่ายทอดเสียงร้องและเสียงจากแอมป์กีตาร์ไฟฟ้า ถ้าคุณเล่นกีตาร์โปร่งและใช้ไมค์ตัวเดียวจับผมแนะนำให้ใช้ไมค์คอนเดนเซอร์แต่ถ้าคุณเล่นกีตาร์ผ่านแอมป์แล้วใช้ไมค์ร้องอย่างเดียวจะใช้แค่ SM58 หรือ Beta58 ก็เหลือเฟือแล้วครับเพราะศิลปินระดับโลกหลายคนเขาก็ใช้กัน

chrono

• member
ขอบคุณมากครับสพหรับข้อมูลที่เป็นประโยชน์อย่างยิ่ง ได้ความรู้กระจ่างเลยครับ

mcky

• member
เซนไฮตัวที่มีก็สุดแล้วตัวนึงตอนนี้ในการเล่นสดครับ sm58 ก็ไมค์ครู อยากปอดใหญ่มีแรงเวลาขึ้นทุกเวทีต้องผ่านมันไปให้ได้ครับ
เล่นสด อยากถามว่าทำไมอยากใช้คอนเดนเซอร์หรือครับ
ถ้าไม่ใช้อัดเสียง ผมเจอข้อเสียเยอะกว่า ไวเกิน หอนก็ง่าย PA ต้องมีกันหอนหรือคัทอีคิวช่วยอีก

mai_911

• member
เซนไฮตัวที่มีก็สุดแล้วตัวนึงตอนนี้ในการเล่นสดครับ sm58 ก็ไมค์ครู อยากปอดใหญ่มีแรงเวลาขึ้นทุกเวทีต้องผ่านมันไปให้ได้ครับ
เล่นสด อยากถามว่าทำไมอยากใช้คอนเดนเซอร์หรือครับ
ถ้าไม่ใช้อัดเสียง ผมเจอข้อเสียเยอะกว่า ไวเกิน หอนก็ง่าย PA ต้องมีกันหอนหรือคัทอีคิวช่วยอีก

ขออนุญาตชี้แจงนะครับ

ถ้าเป็นคอนเดนเซอร์ ที่ออกแบบมาสำหรับ on stage โดยเฉพาะ
ยกตัวอย่างเช่น shure beta 87 นี่ ผมบอกเลยว่าหอนยากกกกมากกกกก

เทียบจากประสบการณ์ที่ผมใช้ ผมว่า 87 หอนยากกว่า beta 58 อีกครับ

ส่วนเรื่องพลังเสียง เอาความเห็นผมนะครับ
ผมว่าถ้าเราร้อง ร้องถูก ไม่มีความจำเป็นที่จะต้องไปฝึกเบ่งพลังให้เกินจำเป็นครับ เสียงจะพังเปล่าๆ

แต่ถ้ายังร้องไม่แข็งแรง ควรไปฝึกให้แข็งแรงก่อนครับ

ถือเป็นความเห็นและประสบการณ์มาแบ่งปันครับ ไม่มีใครผิดใครถูก 555

MarbleGuitar

• member
  • Easy Listening
จากที่ได้ใช้ Shure Beta87A มาระยะนึง เทียบกับ Beta57A ที่เคยใช้อยู่ เรื่องเสียงหอนนี่ต้องบอกว่า Beta87A มี Gain before feedback ในระดับที่ดี และ การเก็บรายละเอียดเสียงก็ถือว่าน่าพอใจในระดับนึงครับ (ให้รายละเอียดดีกว่า Beta57A แต่คงเทียบกับพวก Large diaphragm ไม่ได้)

ถ้าดูจากที่คุณกฤษณ์ให้ข้อมูลมา ผมว่า Sennheiser e935 ไวกว่า Beta87A ถ้าใช้งานแบบ onstage ก็มีความเป็นไปได้ที่โอกาสของเสียงรอบข้างจะเข้ามามากกว่าแต่ด้วย polar pattern ที่รับบริเวณด้านหน้าได้มากและ reject เสียงจากทางอื่นๆ ถ้าเล่นในห้องที่ค่อนข้างเงียบนี่รายละเอียดเสียงน่าจะเก็บได้ดีมากเลยครับ

mcky

• member
Beta87A ออกแบบมาใช้งาน live ได้ดีเลยครับ ผมทำงานกับตัวนี้นานๆทีเช่นกัน
แต่คอนเดนเซอร์ที่ผมทำงานด้วยแทบทุกตัวไวมาก เอาออกมาเล่นหน้าออฟฟิศเวลามีปาร์ตี้ไม่รอดเลยครับ

chrono

• member
ผมเล่นแค่แบบสมัครเล่นอะครับ ถ้าจะอัดเสียงปกติก็จะใช้แค่ zoom h4n ที่เป็นเครื่องอัดแบบ portable ที่เป็นไมค์คอนเดนเซอร์ทำให้ร้องสบายไม่ต้องจ่อไมค์ปากเหมือนกับไดนามิค ต่อมาก็ใช้ helicon play acoustic เพื่อแต่งทั้งเสียงร้องกับเสียงกีต้าร์ก่อนจะอัดลง h4n ก็เลยลองซื้อ e935 มาใช้ร้อง รู้สึกว่าร้องยากกว่าเดิมเพราะต้องคอยพะวงเรื่องระยะระหว่างปากกับไมค์อะครับ   

ที่สำคัญเร็วๆ นี้ได้เล่น+ร้องสดในงานปาร์ตี้เล็กๆ โดยใช้ e935 พอมาฟังวิดีโอที่ได้บันทึกไว้ ปรากฎว่าเสียงร้องไม่ดีเลยครับ เพราะควบคุมระยะไมค์กับปากไม่สม่ำเสมอ

เลยมาสนใจคอนเดนเซอร์แบบ on stage handheld ก็เพราะเคยดูรีวิวเทียบระหว่าง sm58 กับ sm86 (condenser) รู้สึกว่าการรับเสียงของ sm86 จะกว้างกว่า เลยคิดว่าน่าจะร้องง่ายกว่าอะครับ

อีกอย่างอยากทราบอะครับว่านักร้องที่ใช้ไมค์คอนเดนเซอร์สำหรับ on stage เพื่ออะไรอะครับ เพราะว่าจะร้องง่ายกว่า? รายละเอียดเสียงดีกว่า? หรือเปล่าครับ   

mcky

• member
แนะนำว่าฝึกไปเรื่อยๆครับ ร้องเพลงให้มีพลัง แต่ไม่ใช่ตะแบงขับลมออกมา พยายามเปิดปอด ร้องจะผ่อนคลาย
ถ้ายังจับทางไม่ได้ต้องลองฟังนักร้องที่มีผลงานจริงๆ หาโอกาสฟังสดก่อนครับ
ยังยืนยันว่าไมค์ที่มีพี่ชายผมก็เอามาร้องออกทีวีหากินกันสบายๆครับ
และผมไม่ทราบแนวของท่านว่าร้องแบบบอสซ่าแผ่วๆร้องครึ่งเสียงแบบลุลาหรือเน้นเต็มเสียง ค่อยไปหาไมค์ให้เหมาะครับ

chrono

• member
ขอบคุณมากครับสำหรับทุกคำแนะนำ ได้ความรู้เยอะเลยครับ