Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: กีตาร์Mantic J1และRD-M9Mในงบ10,000ถือว่าคุ้มไหม?  (อ่าน 1323 ครั้ง)

rapisnow

• member
มีงบอยู่ 10,000 บาทอยากหากีตาร์ดีๆซักตัวใช้เดิมทีนึกว่าในเรตราคานี้ได้แค่ Top solid แต่เห็น All solid หลายรุ่นไม่รู้ว่าดีป่าว
อยากทราบว่าตัวไหนดีกว่ากันครับ (ไม่มีโอกาสได้ลองแน่ๆ) หรือมีตัวอื่นที่ดีกว่าแนะนำกันได้ครับ
1.กีตาร์ Mantic J1 ALL SOLID (Mahogany)
Spec.
Top : Solid Mahogany
back & Side : Solid Mahogany
Fingerboard : Rosewood
Fret : 20
ราคา : 10,800 บาท
ตัวนี้เป็นไงบ้างครับเห็นคนรีวิวบอกเสียงนุ่ม
2.กีตาร์ Recording King รุ่น RD-M9M (All solid)
Spec.
Top : Solid Sitka Spruce
back & Side : Solid Mahogany
Fret : 20
ราคา 9940 บาท
All solid มันคือไม้เดียวทั้งตัวไม่ใช้หรอครับทำไม อันนี้ top เป็น sitka spurce แต่หลังและด้านเป็นไม้ mahogany
เสียงเป็นไงบ้างครับสู้ตัวบนได้ไหมแต่สวยดี
ถ้าเทียบกับกีตาร์ตลาดดังๆที่เป็นแค่ top solid ในเรตราคานี้เช่นพวก veelah,mantic,sigma,yamaha ที่เป็นแค่ top solid แต่หาซื้อง่ายนี้เป็นไงครับ
ใครมีตัวอื่นแนะนำก็เม้นมาครับ

TaeER6n

• member
Re: กีตาร์Mantic J1และRD-M9Mในงบ10,000ถือว่าคุ้มไหม?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2018, 13:10:42 »
ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ พึ่งซื้อ ro m9m มางานด้านนอกok งานด้านในไม่เรียบร้อยเท่าไรแต่เสียงดี ชัดเจนแต่ต้องมาปรับจูน อาจเป็นแค่ตัวที่ผมซื้อ ดร้อป ครึ่งเสียงคาดcapo ตีเฟรต ลูกบิดไม่okต้องเปลี่ยน แต่หลังจากแก้ไขแล้ว ถือว่าคุ้มราคา ผมไปซื้อที่กีต้าร์รูม เอาเรื่องเสียงหยิบกีต้าตัวห้าหมื่นมาเทียบ ตัวห้าหมื่นเสียงดีกว่าครับแต่ไม่เยอะมากเมื่อเทียบกับราคาที่ต่างกันมาก จะให้ต่าง ก็ต้องmartin om21 ขึ้นไปอันนี้ยอมรับกว่าเทียบไม่ติด(เก้าหมื่นกับเก้าพันเนอะ) สรุปโดยรวมผมว่าok เลยครับ
ส่วนmantic เคยลองจับ เสียงออกไปทางแหลมมากกว่า เบสเบามาก อันนี้แล้วแต่ชอบครับ

noom-noom

• member
Re: กีตาร์Mantic J1และRD-M9Mในงบ10,000ถือว่าคุ้มไหม?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2018, 13:18:25 »
ถ้าต้องมีตัวเดียว เน้นไม้หน้าที่เป็น สปรูซ ก่อนดีกว่าครับ

mantic j 1 ผมดูคลิปที่รีวิว ค่อนข้างน่าสนใจ แต่เสียงออกคมไปหน่อย ปลายเดือนว่าจะซื้อเหมือนกัน

rapisnow

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2018, 13:20:38 »
ถ้าต้องมีตัวเดียว เน้นไม้หน้าที่เป็น สปรูซ ก่อนดีกว่าครับ

mantic j 1 ผมดูคลิปที่รีวิว ค่อนข้างน่าสนใจ แต่เสียงออกคมไปหน่อย ปลายเดือนว่าจะซื้อเหมือนกัน
ทำไมสปรูซดีกว่าmahoganyหรอครับ ผมนึกว่า mahogany ดีกว่าซะอีกเห็นคนบอกว่าเสียงมันจะนุ่มๆ

noom-noom

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2018, 13:28:53 »
ไม่ได้ดีกว่าครับ แต่มะฮอกแนวเสียงมันจะ หม่นๆ  ไม่ใส เหมาะสำหรับบางแนวเพลง

ไม้หน้าที่นิยมมีหลายอย่างครับ

สปรูซ มะฮอกกานี ซีดาร์

สปรูซก็ยังมีหลายแบบ แต่ละแบบ ยังให้เสียงแตกต่างกันนิดหน่อย

ดีที่สุด ก็คือไปลองด้วยตัวเองครับ

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2018, 19:41:53 »
กีต้าร์ราคาระดับนี้ จัดว่าเป็นกีต้าร์เริ่มต้นที่ดี อย่าคาดหวังอะไรมาก กับ all solid ราคาต่ำ กว่า หมื่น ให้เลือกตัวที่เล่นง่ายสบายนิ้ว ก่อน และควรเลือกยี่ห้อ ที่คนส่วนใหญ่ ใช้กัน  ลองดู gs mini หรือ big baby มือสอง ก็น่าสนใจครับ
Line id: 081-8718003

Gist and Blues

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2018, 20:13:30 »
อ่านมาเลยสะดุดกับประโยคนี้

"All solid มันคือไม้เดียวทั้งตัวไม่ใช้หรอครับทำไม อันนี้ top เป็น sitka spurce แต่หลังและด้านเป็นไม้ mahogany"

All solid คือไม้จริง ไม้แท้ ทั้งตัว ไม่จำเป็นต้อง้ป็นไม้ชนิดเดียวกัน นะผมว่า

ส่วนตัวก็ไม่เคยลองทั้งสองแบรนด์ ก็แนะนำได้ว่าต้องไปลองจับ ลองคลำ ลองฟังดูครับ