Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: การฝน saddle  (อ่าน 1629 ครั้ง)

nuchinge

• member
การฝน saddle
« เมื่อ: ตุลาคม 14, 2018, 18:45:06 »
พอดี เอากี้ต้าร์เก่าเก็บออกมาใช้  Yamaha gd10 ซ้อมได้ประมาณเดือน เสียงอับๆทึบๆ หายไปแล้ว ตอนนี้ปัญหาใหม่คือ bass เสียงออกบวมๆ ผมฝนจนจะติดแล้ว เสียงน่าจะ drop แต่บวมๆ จะเอาส่งช่าง แถวๆบ้า่นก็ไม่ ok  ไม่เห็นตั้งใจทำเลย ใช้น้องๆฝน(ผมต้องเอามาฝนเพิ่ม)  ช่างที่เก่งๆฝนยังไงหรือครับ วัดระยะเอา หรือฟังจากแต่ละตัวเป็นหลัก เพราะเสียงแตกต่างกัน  ต้องแก้ยังไงครับน้าๆ ถ้าต้องออกนอกพื้นที่ คงต้องไปบุรีรัมย์ ประมาณ 2-3 ร้อยโล  คิดหนักครับ

samaklen

• member
Re: การฝน saddle
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2018, 08:40:39 »
ลองส่งรูปมาดูครับ กีตาร์เก่า มีเรื่องของคอยกมาเป็นปัจจัยด้วย
ถ้าเช็คคอแล้วไม่ยก (ใช้ไม่บรรทัดขนาดยาว 2 ฟุต เป็นตัวตรวจ ทาบที่ฟิงเกอร์บอร์ด และดูปลายที่บริดจ์ ว่ามุดลงใต้บริดจ์หรือไม่)
ก็เช็คที่ saddle ถ้าไถลงให้ต่ำมาก ก็จะมีมุมสายกดที่ saddle น้อยไป ส่งผลให้เสียงโดยรวมแย่ลงทันที
รวมไปถึงการผูกสายที่บริดจ์ ก็ช่วยเรื่องมุมสายกดนี้ได้บ้างนิดหน่อย

nuchinge

• member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2018, 10:18:09 »
คอไม่ยกครับ  ฝนลงเสียงยังไม่drop มาก แต่ bassบวม  เลยว่าจะฝนใหม่ อยากได้แนวทางครับ :) :) :) :) สายพึ่งเปลี่ยน แต่เสียงเหมือนสายล้า ที่ใช้มานานๆ ครับ

samaklen

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2018, 10:47:08 »
ลองปรับแต่งดูครับ
วัสดุที่ใช้ทำ saddle
ชนิดของสายเบส
ลดขนาดของสาย
ลองผสมผสานดูครับ

nuchinge

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2018, 22:07:05 »
ผมเดาเอาว่า ผมฝนเตี้ยไปหรือป่าวครับ แรงดึงเลยน้อยไปหน่อย เลยทำให้เสียงบวมๆครับ

Ods16339

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2018, 03:13:25 »
Saddleเป็นพลาสติคมั้ย
เพราะsaddle yamaha. ที่เคยมีหลายตัว
ลักษณะคล้ายพลาสติคแต่เนื้อแน่นกว่าแบบถูกๆ
แตให้เสียงที่ออกทึบนิดๆ. ถ้าใช่
ลองเปลี่ยนเป็นboneน่าจะดีขึ้นครับ