Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำ กีตาร์ classic หน่อยครับ  (อ่าน 2952 ครั้ง)

krittrin

• member
ช่วยแนะนำ กีตาร์ classic หน่อยครับ
« เมื่อ: ตุลาคม 10, 2018, 15:34:44 »
ผมมอง martinez mc48 ไว้ครับ 9900 บ. ไม่เกิน หมื่น ครับ
และมอง paco 201 กับ 203 ครับ 12500- 16900 บ. เผื่อเก็บเงินต่ออีกนิดครับ
 ผมควร ซื้อตัวไหนดีครับ ช่วยแนะนำด้วยครับ แล้วมีตัวเลือกอื่นอีกไหมครับ
หรือผมควรจะเก็บเงิน ยาวๆ เล่นตัว 30000 UP ไปเลยครับ
เพิ่มเติ่มครับ ผมอยากทราบว่าเกี่ยวไหมครับ ถ้าเราหมั่นฝึกซ้อม อยู๋แล้ว ได้กีตาร์ คุณภาพที่ดีขึ่นมาฝึก แล้วการพัฒนาเราก็จะเพิ่มขึ่นอีกไม่มากก็น้อย ขอบคุณครับ

samaklen

• member
Re: ช่วยแนะนำ กีตาร์ classic หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2018, 15:49:00 »
เครื่องดนตรีดี ช่วยให้เราอยากเล่นมากขึ้นครับ
เทคนิคหลายอย่าง ก็ทำให้ชัดเจนได้ง่ายขึ้น
รวมไปถึง คุณภาพเสียงที่ดี ช่วยให้เราสามารถเข้าใจเรื่องการสร้างเสียงที่ดีได้
การควบคุมเสียง
ซึ่งเป็นเรื่องสำคัญของกีตาร์คลาสสิคครับ
รวมไปถึงเรื่องแอคชั่น และเรื่องอื่น ๆ
แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ก็ต้องอยู่บนพื้นฐานของตัวเราเอง ทั้งเรื่องกำลังทรัพย์ ฯลฯ
ถ้าไหว ก็เก็บเงินต่อเพื่อได้สิ่งที่ต้องการ
ถ้าจำเป็นต้องใช้ก่อน ก็ใช้ตัวที่งบถึงก่อนก็ได้ครับ
เอาที่เหมาะสมกับสภาพของตัวเองครับ

อย่างไรก็ตาม กีตาร์สายเอ็นมือสองสภาพดี เสียงไพเราะ
ราคาสมเหตุสมผล
ก็ยังมีมาเรื่อย ๆ ใช้เป็นโอกาสเสริมไปด้วยก็ได้ครับ

krittrin

• member
Re: ช่วยแนะนำ กีตาร์ classic หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2018, 08:31:09 »
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

Ods16339

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2018, 03:16:23 »
สามหมื่นปลายalhambra 7pครับ
แต่ถ้าเพิ่มงบอีก asturias. Customหรือprelude
ในงบ4-50000บาทพอหาได้ครับ
Prelude. เสียงจะพุ่งกว่าcustom
แต่custom ให้รายละเอียดของเสียงดีกว่าหน่อยครับ

hotman555

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2018, 14:04:55 »
Martinez mc48 กับ paco รูปร่างคอต่างกันนะครับ martinez คอเป็นทรง c คล้าย yamaha ส่วน paco คอจะแบนๆ เสียง paco ออกแนวดุดันชัดเจน แบบสเปน martinez ออกหวานๆ ส่วนตัวชอบ paco มากกว่า

Olive_Oil

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2018, 18:05:52 »
เชียร์ Paco อีกเสียงจ้า
ชอบหน้าตา Paco เป็นพิเศษ
ส่วนเรื่องเสียง ส่วนตัวได้ลองใช้ทุกรุ่นแล้ว ชอบโทนเสียงของ Paco มาก ให้สำเนียงสเปนชัดเจน
ข้อดีอีกอย่างคือ Paco แถมกระเป๋ามาด้วย ไม่ต้องไปหสซื้อ หรือซื้อแยกอีกให้เปลืองงบจ้า
ส่วน Paco ถ้าลังเลระหว่าง 201 กับ 203 เชียร์ว่าไป 203 เลยค่ะ เพิ่มงบไม่เท่าไหร่เอง
แต่ได้คุณภาพที่ค่อยข้างต่างกันเยอะเลย
ไหนๆ ซื้อแล้ว ไม่ได้ซื้อบ่อยเนอะ ^^

SiamSr

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2018, 09:12:07 »
ผมเพิ่งซื้อ Martinez ES12S มาเมื่ออาทิตย์ที่แล้ว spec All Solid back/top indian rosewood
ราคาสามหมื่นต้นๆ ผมว่าคุ้มมาก spec นี้ราคานี้ หาในแบรนด์อื่นไม่ได้ ก่อนหน้านี้ผม search หาอยู่หลายแบรนด์และได้ไปลองมาบ้าง
ส่วนคุณภาพเสียง อันนี้ต้องลองเองเพราะแต่ละคนชอบไม่เหมือนกัน แต่สำหรับผมแล้วตัวนี้ผม OK มาก

แบรนด์นี้มีจำหน่าย 2 ที่คือ world music และ nutavut studio (อ.โน้ต) ลองดูครับ

อ่อ มีอีกนิดนึงก่อนหน้าที่จะซื้อตัวนี้ผมมีรุ่น ES06C มา 1 ตัวแล้ว ตัว ES12S นี่ซื้อเพิ่ม ถามว่าถ้าซื้อตัวเดี๋ยวควรกัดฟันเก็บต้งเพิ่มเป็น ES12 มั๊ย ...ตอบได้เลยว่าควรอย่างยิ่ง ลงทุนครั้งเดียว (เจ็บแต่จบ 55) แต่ผมก็ชอบทั้ง 2 ตัวนะ ทุกวันนี้ก็เอามาเล่นสลับกันอยู่เรื่อยๆ

violinist

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2018, 10:40:23 »
เชียร์ Martinez อีกเสียงครับ
เทียบสเปคและราคากับแบรนด์อื่นๆแล้ว ถือว่าคุ้มมากครับ
อย่างไรก็ดี เจ้าของกระทู้คงต้องไปลองเองล่ะครับ ว่าชอบมั๊ย
รุ่น 48C ก็ไม่เลวเลยครับ  คุณภาพ OK  ราคาคบได้ 

samaklen

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2018, 11:05:09 »
ราคาไม้ German Spruce เกรดดี แพงกว่า Western Red Cedar พอสมควรครับ
เป็นเหตุให้ราคากีตาร์ที่ใช้ไม้ดังกล่าว ราคาไม่เท่ากันด้วย ถ้าเท่ากัน ต้องเดาว่า เกรดไม้ทั้งสองชนิด
ต้องไม่เท่ากันแน่ ๆ
ถ้าสามารถ มีไว้ทั้งสองชนิด จะดีมากครับ

nuchinge

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2018, 18:13:26 »
ผมเรียนท่านเจ้าของกระทู้ว่า ควรไปลอง และต้องเข้าใจธรรมชาตินิสัยใจคอของประเทศผู้ผลิตเป็นสำคัญจะบ่งบอกถึงนิสัยของกีต้าร์ตามถิ่นที่อยู่ (เรากำลังพูดถึงกีต้าร์โรงงาน) ผมอยากได้ Ezo spuce เลยได้ไปถอยกีต้าร์ญี่ปุ่น มา1ตัว ราคา 15000 แต่ไม่เคยเอามาใช้จริงๆ ผมว่าเจ่้าของเดิมก็ไม่เคยใช้ จริงจัง
 ผมมีปัญหากะ Alamansa 434 คือ Harmonic 5-7 เสียงไม่ออก เลยอยากได้กีต้าร์ใหม่ มองไปที่ราคา 50000 Up มีน้าท่านหนึ่งกรุณาส่งมาให้ลอง spain ราคาเต็ม 63000 น้าท่านนั้นออกตัวที่ 45000 ลดได้อีกส่งมาให้ลองก่อน เสียงดัง ชัดเจน แต่ไม่ประทับใจ  ผมลังเลใจอยู่พอสมควรเพราะเป็นตัวที่อยากได้มากๆ เมื่อ 4-5 ปีก่อน เลยหันไปถามลูก (เด็กหญิงประถมหก) ทำหน้าเป็นไม่รู้ไม่ชี้  ผมเลยเอา Ezo spuce ออกมาใช้ แล้วถามว่าเป็นอย่างไร เด็กหญิงประถมหก ตอบว่า OK ดีกว่าหน่อย สิ่งที่ผมเจอคือ ความละเมียดของเสียง ความหวาน ดีกว่าตามวัฒนธรรม ชาวญี่ปุน แต่เสียงดังกังวาลไม่เท่าสเปน (วิถีชีวิตเป็นแนวนั้น) ผมเลยจำใจส่ง กีต้าร์มือสองราคา 45000(ถูกมาก)กลับคืนไป ด้วยการตัดสินใจของ เด็กหญิงประถมหก ปัญหาที่ตามมาคือ ผมพบว่ากีต้าร์เสียงย้วยๆ ทั้งที่พึ่งเปลี่ยนสายใหม่ๆ ผมแก้อยู่นาน ทำไงก็ไม่หาย ผมโพสถามลงบนกระทู้ น้าsamaklen ได้กรุณาตอบไว้ แต่ก็ยังไม่หาย ท้อใจไปแล้ว ก่อนหน้านี้ผมทำเล็บหัก เลยตัดให้สั้นเสมอๆกันทุกเล็บ พอยาวขึ้นเลยฝนใหม่ให้ได้มุม ปัญหาคือแทบตกเก้าอี้ อาการเสียงย้วยๆหายไป  กีต้าร์เสียงดังๆแบบ spain จับไม่ได้ ด้วยนิสัยของกีต้าร์เลยมองข้ามลายละเอียดเล็กๆไปหมด ดังจนกลบทุกอย่าง  กีต้าร์เสียงเล็กๆแต่เก็บรายละเอียดเอาไว้หมด  ดังนั้นต้องขึ้นกะงานที่ใช้แล้วครับ Paco 201 เคยใช้แป๊ป อาจารย์เอามาสอนเด็กๆ ดังอย่างเดียว  Martinez ไม่เคยผ่านมือครับ (30000 ของน้าอาจไม่ใช่กีต้าร์ในฝัน น้าต้องการเวลาสักหน่อย ถึงเลือกสิ่งที่ใช่)

samaklen

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2018, 08:39:25 »
เป็นประสบการณ์ตรง ที่ดีครับ
คนชอบกีตาร์ ส่วนใหญ่จะประทับใจกับเสียงแรกที่ได้ยินกันครับ
บางครั้งมองข้ามรายละเอียดบางอย่างไป
รวมไปถึง ประสบการณ์ในการเล่น เวลาที่ผ่านไป อายุที่มากขึ้น รสนิยมที่เปลี่ยนได้ตามกาลเวลา

nuchinge

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2018, 22:41:08 »
! No longer available

มีน้าท่านหนึ่งลงขายไว้ น่าสนใจ ผมลงรูปให้เฉยๆไม่มีส่วนได้เสียแต่อย่างไร ปัญหาของ spain ในราคาระดับนี้ก็ต้องยอมรับ ลองดูนาทีจบ สุดท้ายคล้ายๆกันหมด (อันนี้ตั้งใจหรือป่าวไม่รู้แต่หางเสียงสั้นไม่กังวาล Harmonic 5-7) แต่น้าจะไม่เจอ จนขึ้นระดับกลาง เอาดังไว้ก่อนน่าเล่นกว่า  ตัวไหนก็ได้ชอบใจ เข้ามือเอาได้หมด พอถึงเวลาต้องเปลี่ยน เราจะบอกตัวเองว่าถึงเวลาแล้ว  ถ้าน้าอยากได้ญีปุ่นก็มี Yamaha ถ้าโดดไป Brand อื่นที่น่าใช้ น้าต้องกำเงินไว้ 5หมื่น Up (spain ยังไงก็ต้องมีกลิ่นของ Flamenco เป็นบุคลิก)

Bond1742

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2018, 15:15:50 »
ถ้ายังไม่มีกีต้าร์สำหรับซ้อมเลย ผมแนะนำ martinez mc48 ครับ
 ราคามันไม่แพง มือหนึ่งไม่น่าจะถึง7000 ใช้ซ้อมไปเรื่อยๆมันจะเริ่มรู้จริตของเราเอง
ระหว่างนั้นเก็บเงินไปแล้วค่อยซื้อตัวแพงๆครับ ผมมี mc48 อยู่ตัวนึงเสียงดีใสมากๆผมเล่นให้คนในครอบครัวฟัง
คอมเม้นแรกของทุกคนเลยคือ เสียงใสมากๆเหมือนกีต้าร์สายเหล็กเลย
แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นก็ต้องไปลองแหล่ะครับ
ดีหรือไม่ดีมันขึ้นอยู่กับเราชอบหรือไม่ชอบ
ผมถือคติว่ากีต้าร์ดีไม่ใช่ราคาสูง แต่เป็นกีต้าร์ที่เราชอบครับ
ถึงแม้ว่าทุกครั้งจะชอบตัวที่ราคาสูงๆตลอด ฮ่าๆ

ส่วนเรื่องที่ว่า กีต้าร์ดีนี่ฝีมือพัฒนาเร็วกว่ามั้ย คือ ใช่ครับ
แต่ผมว่าไม่ใช่เพราะกีตาร์ เป็นเพราะเราชอบมัน ทำให้เราสามารถอยู่กับมันได้นานกว่าเดิม

samaklen

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2018, 08:35:59 »
การที่จะเล่นเครื่องดนตรีได้ ต้องมีแรงผลักดัน หรือแรงบันดาลใจมากกว่าคนทั่วไปที่ไม่ได้เล่นดนตรี
เพราะความยากในการเริ่มเล่น โดยเฉพาะหมวดเครื่องสาย
ถ้าไม่ได้แรงผลักดันที่ดี หรือองค์ประกอบที่ดีมาช่วย มักจะไปไม่รอด
เครื่องดนตรีดีก็เป็นปัจจัยสำคัญครับ ถ้าสามารถช่วยให้เราอยู่กับมันได้นานขึ้น
มีความอยากเล่น อยากฟัง ทักษะก็เพิ่มพูนขึ้น

krittrin

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2018, 11:08:27 »
ขอบคุณทุกท่านมากครับ ที่ให้ข้อมูลความรู้ที่ดีครับ

SiamSr

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2018, 10:01:11 »
ผมมีประสบการณ์อย่างนึงครับ สำหรับมือใหม่ (ย้ำนะครับว่ามือใหม่) ...ผมเคยไปลองเองที่ร้าน ไม่รู้เรื่องครับ อย่างที่พี่ๆ เล่าเรื่องนิสัย จริตของกีต้าร์ต่างๆ นี้ ไม่ get เลย...ทีนี้จะต้องเลือกซื้อกีต้าทำงัยดีล่ะ?

ผมเลยใช้หลัก stat เลยครับ ตามประสาเด็กสายวิทย์ หาดูตาม review ต่างๆ ที่เค้าคุยกัน อ่านไปเยอะมาก... ยี่ห้อไหน รุ่นไหน คนใช้เยอะก็จิ้มไปที่ตัวนั้นเลย เรียกว่าเกาะกระแสส่วนใหญ่เอาไว้ก่อน 555 ...มันก็ได้ผลในระดับนึงนะ สำหรับคนที่ยังฟังเสียงไม่ค่อยเป็นมาก ตัวที่ผมซื้อมาเล่น ก่อนซื้อไม่เคยลองเลย สั่งทาง on-line แต่พอได้มาเล่นๆ ดูก็ชอบทุกตัว

samaklen

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2018, 15:35:36 »
ต้องได้พี่เลี้ยงไปช่วยด้วย จะดีขึ้นครับ
สมัยก่อน ๆ ตอนเด็ก ๆ หัดเล่นใหม่ ๆ
อาจารย์มักจะเป็นคนช่วยเหลือ พาไปซื้อ พาไปเลือก

SiamSr

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2018, 10:03:09 »
ถ้าได้แบบนั้นจะ perfect มากเลยครับ แต่ปัญหาของการซื้อกีต้า classic มันมีอีกอย่าง ตัวแทนแต่ละค่ายเค้ามักกระจายกันอยู่ ไม่เหมือนกีต้าโปร่งที่ไปร้านเดียวมีให้เลือกหลายแบรนด์ ทีนี้ถ้าต้องนัดคนไปช่วยเลือกมันจะต้องตระเวณเดินทางเยอะหน่อย