Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: อย่างนี้เรียกท้องบวมไหมครับ  (อ่าน 3944 ครั้ง)

susdam

• member
Re: อย่างนี้เรียกท้องบวมไหมครับ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2018, 12:25:24 »

หลังจากนำเม็ดเซลิก้าเจลใส่ในตัวกีค้าร์แล้วให้ทำการปิด  อย่าให้มีช่องอากาศเข้าหรือออก จากตัวกีต้าได้ (ผมปิดเซาว์โฮล  แล้วเอาสก๊อตเทปใส ปิดรู หมุดพิน)  อย่าลืมเอาสายกีตารืออกน่ะครับ

susdam

• member
Re: อย่างนี้เรียกท้องบวมไหมครับ
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2018, 12:30:35 »

เมื่อแน่ใจว่าหน้าไม้เรียบแล้ว(ผมสังเกตุจากสีเม็ดซิลิก้าเจล ว่าไม่มีการเปลี่ยนสีแล้ว เป็นสีน้ำเงินออกเข้มๆ แสดงว่าไม่มีความชื้นเหลือในตัวกีต้าร์มากแล้ว)  ก็ทดสอบใส่สาย แล้ววัดความสูงของสายช่วงเฟรต12
แล้วทำการวัดแล้วเอาดินสอ ขีดเส้นตามระดับที่เราต้องการฝนแซดเดิ้ลออก (ถ้าหน้าไม้ยุบปรกติมันก็จะต่ำลงเกือบๆมิลแล้ว) จากนั้นก็ทำการขัด

susdam

• member
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2018, 12:36:28 »
ใส่สายเล่นตามปรกติ  แล้วเอาเม็ดชิลิก้าเจล ทำเป็นห่อเล็กๆพอที่จะใส่ตัวกีต้าร์และเอาออกได้ ในขณะที่มีสายอยู่  ยัดเข้าไปสัก 300กรัม   เล่นเสร็จ ก็คอยเช็คเรื่อยๆว่าสีเม็ดซิลิก้าเจลเปลี่ยนเป็นสีชมพูรึยัง (ขั้นตอนนี้รอจนเม็ดเป็นสีชมพูก็ได้ครับ  แล้วเม็ดที่เหลือที่เอาไปใช้แล้ว นั้นสามารถเอาไปตากแดดให้กลับมาเป็นสีน้ำเงินได้ครับ แต่จะไม่เข้มเท่าของใหม่  แล้วหมั่นเปลี่ยนเรื่อยๆครับ   ของผม3-4วันเปลี่ยนครั้งนึง (คือวนเอาของเก่าที่ใช้แล้วไปตากแดด แล้วก็เอากลับมาใส่ใหม่ทุกๆ3-4วันครับ)

susdam

• member
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2018, 12:41:53 »
ขอบคุณน้า กฤษณ์ ที่ค่อยช่วยเหลือแน่ะนำ ครับ ข้อมูลอาจมีประโยชน์บ้างไม่มากก็น้อยลองเอาไปปรับใช้ดูครับ  ขอบคุณมากๆอีกครั้งครับ

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2018, 18:39:37 »
ขอบคุณที่นำประสพการณ์มาเผยแพร่ครับ

susdam

• member
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2018, 11:30:33 »
ยินดีมากๆครับ ขอบคุณที่แน่ะนำแก้ไข หาทางออกให้ครับ ขอบคุณอีกครั้งครับ