Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: hard caes กีต้า ooo ใส่กับ om ได้ไหมคับ แนะนำร้านขายด้วยจะดีมากเลยคับ  (อ่าน 1695 ครั้ง)

Bosston

• member
พอดีผมจะซื้อฮาดเคสทรงom อะคับ แต่ลองไปถามที่ร้านแล้วมันไม่ค่อยจะมี เลยอยากรู้ว่ามันใส่กับทรง ooo ได้ไหมคับ ลองซื้อแบบ ทรงD มาละมันหลวมๆอะคับTT

กฤษณ์

• member
000 กับ OM เป็นทรงเดียวกันครับ ต่างกันที่ scale เท่านั้น (24.9" vs 25.4") Hard case ที่มีขายทั่วไปก็ใช้แทนกันใด้แต่ผมว่าหาซื้อยากทั้งคู่นะครับ ผมเคยซื้อจากร้านน้าตั้ม มูเก็นเพราะคนขายบอกว่าเป็น hard case ทรง OM แต่พอลองใส่ที่บ้านแล้วใส่ไม่ใด้เฉยเลย

Bosston

• member
ขอบคุณสำหรับความรู้คับน้ากฤษณ์

nagul

• member

Gator GWE-000AC รุ่นนี้น่าจะมีที่ Music Collection ลองถามร้านดูครับ

noom-noom

• member
 รู้สึกจะราคา 2700 มั้ง ผมถามราคาพอดี ตอนไปลอง recording king

ว่าจะหาสักใบ ใส่ tanger to50

แต่คงต้องเอากีตาร์ไปลอง ว่าพอดีหรือปล่าว

Ods16339

• member
ลองดูที่ธีระมิวสิค. กับpeterson pianoครับ

กฤษณ์

• member
ถ้าเป็น hard case ยี่ห้อมาตรฐานเขาจะมีขนาดของเคสระบุใว้ใน website สำหรับคนที่ไม่สะดวกจะหิ้วกีตาร์ไปลอง แม้จะเป็นทรงเดียวกันแต่ขนาดของแต่ละยี่ห้อจะไม่เท่ากันนะครับ อย่างในรูปด้านล่างคือขนาดของเคสทรง 000 ของ Gator และ SKB

กีตาร์ทรง OM ของ Martin นั้นมี lower bout = 15" แต่ถ้าเป็นทรง OM ของ Larrivee หรือ Takamine จะมี lower bout = 15.25" ซึ่งใส่เคส SKB ใด้พอดีแต่ใส่เคส Gator ไม่ใด้ ดังนั้นถ้าไม่มีโอกาสหิ้วกีตาร์ไปลองก็ต้องวัดสัดส่วนกีตาร์ให้แน่ใจก่อนว่ามันใส่ใด้ครับ

Bosston

• member
ขอบคุณน้าๆทุกท่านนะคับ เดี๋ยวผมจะไปลองดูตามที่น้าๆแนะนำมานะคับ ของผมเป็น crafter tmc 35 อะคับ ขอบคุณน้าๆทุกท่านอีกทีนะคับ ^^