Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: มารยาทในการลองกีต้าร์  (อ่าน 4789 ครั้ง)

chris804

• member
  • Merrill/ Collings/ Gibson
มารยาทในการลองกีต้าร์
« เมื่อ: กันยายน 30, 2018, 15:49:55 »
ในการซื้อ-ขายกีต้าร์ สิ่งหนึ่งที่หลีกเลี่ยงไม่ได้นั้นเลยคือการขอลองเล่น ซึ่งนับเป็นเรื่องปกติ
และผมเองนั้นก็เป็นคนหนึ่งที่ยินดีจะให้ทุกคนได้ทดลอง แม้จะซื้อหรือไม่ซื้อไม่ว่ากัน
หรือจะเป็นกรุที่ผมสะสมไว้ทั้งหมดก็ลองได้ ในกรณีผมสะดวก คนที่เคยมาหาผมจะรู้ข้อนี้ดี

สิ่งหนึ่งที่ประสบพบเจอมาร้อยละ 80% นั้นพบเจอคนที่ไม่ต้องพูดอะไร เขาจะมีมารยาททุกอย่าง
มีแหวนถอดแหวน มีนาฬิกาถอดนาฬิกา และหยิบจับอย่างมีท่าทีถนอม

แต่จะมีคนอีก 20% ที่ไม่ถอดอะไรสักอย่าง หยิบจับอย่างไม่ระวัง มีทั้งกระทบเสียงดังปั้ก หรือจะเป็น
กรณีนึงผมมีผ้าวางไว้บนสายตอนเปิดเคส แต่ก็เจอคนๆนึงเปิดเคสมาแล้วโยนผ้านั้นทิ้งลงพื้นห้อง
โดยไม่แยแส คงจะกระหายอยากลองมาก ผมพยายามใจเย็นแล้วนำผ้าใส่เคสเหมือนเดิม
แต่ยังไม่หมด เขาคนนั้นก็เห็นฝุ่นบนกีต้าร์ คงหวังดีมั้ง เป่าแล้วเป่าอีก เป่าเหมือนเป่ากบ
โอยยย ได้น้ำลายมาเกาะแทน กำ :'(

หรือจะเป็นคนที่บอกว่ากีต้าร์สวยนะ แต่เสียงไม่ได้เรื่องเลย อย่าง taylor เนี่ย
ผมก็พยายามอธิบายว่าเป็นเอกลักษณ์ของมัน แต่ก็ดูเหมือนว่าสุดท้ายเขาก็ยังไร้มารยาทเหมือนเดิม
ทั้งที่มาขอลองเล่นเฉยๆ ต้องหยาบคายกับเจ้าของไหมครับ ผมไม่เข้าใจ ไม่มีใครชอบนะครับแบบนี้

ผมเป็นคนรักกีต้าร์มาก ผมชอบที่จะเล่นและดูแลถนอมมัน
เหมือนคนที่รักรถยนต์ คงไม่มีใครชอบที่คนอื่นมากระแทกรถหรือปิดประตูรถแรงๆหรอก ใช่ไหมครับ

ก็อยากจะฝากกระทู้นี้ไว้เป็นอุธาหรณ์ หากคุณมีเพื่อนที่อยู่ใน 20% ช่วยรบกวนแนะนำพวกเขาทีครับ
สังคมกีต้าร์โปร่งของเราจะได้พัฒนาและมีคนกล้านำกีต้าร์ดีๆมาให้ได้ลองกันเยอะมากขึ้น :)

ส่วนคนที่เขาไม่มีมารยาท ถ้าไม่ปรับปรุงตัว ไปที่ไหนก็จะโดน blacklist แน่นอน ขอให้โชคดีครับ
Depend on your taste

Xmusic

• member
Re: มารยาทในการลองกีต้าร์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 30, 2018, 17:08:33 »
ผมเข้าใจครับ เมียที่บ้านผมยังบอกผมเว้อเลย:)
งบถึงจะเข้าไปลองบ้างครับ

GoldenERA

• member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 30, 2018, 18:22:53 »
เข้าใจประเด็นนี้นะครับ เพราะกีต้าร์บางตัวนอกจากราคาสูงแล้ว บางรุ่นที่ผลิตเป็นจำนวนน้อย อาจไม่สามารถหาได้หรือหาได้ยากมากในปัจจุบัน เวลาไปลองกีต้าร์ไฮเอนด์ เช่นที่ร้าน CIN ก็จะถอดเข็มขัด และสวมผ้ากันเปื้อน เพื่อกันรอยก่อน แต่ก็ชื่นชมที่น้องนัทเป็นคนที่รักและเก็บรักษากีต้าร์ได้ดีจริงๆ ตัวแสตนด์ยังหุ้มฟองน้ำกันรอยเลย ยังไงถ้าแจ้งคนที่มาลองก่อนเรื่องป้องกันรอยขีดข่วนคงไม่เป็นอะไร เค้าคงให้ความร่วมมือนะครับ  ;) // จากอดีตลูกค้าที่เคยซื้อ Martin OM-28GE

ปล. ขอให้ขายบูติคออกได้ไวๆนะครับ พี่อยากลองเสียง D-45GE  ;D  ;D ;D

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 30, 2018, 19:29:07 »
กีต้าร์ ต้องระวังให้มาก
เครื่องแต่งกายไม่ควรใส่เสื้อมีกระดุมหัวเข็มขัด  แหวนนาฬิกา กำไล  ต้องเก็บ ก่อนลอง
อย่าใช้ pick
อย่าหยิบกีต้าร์ ออกจาก กล่องเอง  ลองเสร็จ คืนให้ เจ้าของเป็นคนเก็บ
Line id: 081-8718003

mcky

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 30, 2018, 22:17:12 »
ไม่อยากเสี่ยงกับมารยาทคน ปิดบ้านครับจบ
พระพุทธเจ้าสอนว่าเราบังคับคนอื่นไม่ได้แต่เราบังคับใจเราได้ ถ้าปล่อยวางไม่ได้
หากยังจำเป็นต้องซื้อขายอยู่ ต้องต้อนรับคนแปลกหน้าเรื่อยๆ เขียนป้ายติดข้อบังคับเท่าที่ใจเราอยากทำ ถิ่นเรา ต้องใช้กฎเรา เหมือนฝรั่งชอบทำครับ

chris804

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 30, 2018, 23:50:46 »
ผมเข้าใจครับ เมียที่บ้านผมยังบอกผมเว้อเลย:)
งบถึงจะเข้าไปลองบ้างครับ

ยินดีครับพี่เอ็กซ์  :)

เข้าใจประเด็นนี้นะครับ เพราะกีต้าร์บางตัวนอกจากราคาสูงแล้ว บางรุ่นที่ผลิตเป็นจำนวนน้อย อาจไม่สามารถหาได้หรือหาได้ยากมากในปัจจุบัน เวลาไปลองกีต้าร์ไฮเอนด์ เช่นที่ร้าน CIN ก็จะถอดเข็มขัด และสวมผ้ากันเปื้อน เพื่อกันรอยก่อน แต่ก็ชื่นชมที่น้องนัทเป็นคนที่รักและเก็บรักษากีต้าร์ได้ดีจริงๆ ตัวแสตนด์ยังหุ้มฟองน้ำกันรอยเลย ยังไงถ้าแจ้งคนที่มาลองก่อนเรื่องป้องกันรอยขีดข่วนคงไม่เป็นอะไร เค้าคงให้ความร่วมมือนะครับ  ;) // จากอดีตลูกค้าที่เคยซื้อ Martin OM-28GE

ปล. ขอให้ขายบูติคออกได้ไวๆนะครับ พี่อยากลองเสียง D-45GE  ;D  ;D ;D

ขอบคุณมากครับพี่ต้นสำหรับคำแนะนำ  ;) อยากไปติดดอยแย่แล้ววววว อิอิ
OM28GE ตัวนั้นไม้ Brazilian สวยมาก เก็บไว้ยาวๆเลยพี่  :-*

กีต้าร์ ต้องระวังให้มาก
เครื่องแต่งกายไม่ควรใส่เสื้อมีกระดุมหัวเข็มขัด  แหวนนาฬิกา กำไล  ต้องเก็บ ก่อนลอง
อย่าใช้ pick
อย่าหยิบกีต้าร์ ออกจาก กล่องเอง  ลองเสร็จ คืนให้ เจ้าของเป็นคนเก็บ

ถูกใจผมมากเลยครับน้าทอม  8)

ไม่อยากเสี่ยงกับมารยาทคน ปิดบ้านครับจบ
พระพุทธเจ้าสอนว่าเราบังคับคนอื่นไม่ได้แต่เราบังคับใจเราได้ ถ้าปล่อยวางไม่ได้
หากยังจำเป็นต้องซื้อขายอยู่ ต้องต้อนรับคนแปลกหน้าเรื่อยๆ เขียนป้ายติดข้อบังคับเท่าที่ใจเราอยากทำ ถิ่นเรา ต้องใช้กฎเรา เหมือนฝรั่งชอบทำครับ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ สงสัยคงต้องมีกฏสักหน่อยละครับน้า mcky

Artragorn

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2018, 01:12:56 »
เข้าใจนัทเลยครับ พี่เป็นคนถนอมกีต้าร์มากๆเหมือนกัน บางทีเพื่อนมาบ้านจะหยิบเล่นต้องบอกว่าระวังอย่าให้กระแทก

MarbleGuitar

• member
  • Easy Listening
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2018, 10:29:47 »
เข้าใจอย่างมากเลยครับ เพราะตัวผมก็เป็นคนรักษาของ  จะหยิบจับอะไรนี่ระวังมาก ของที่มีทุกชิ้นถึงอยู่ในสภาพใหม่ คิดถึงว่าถ้าจะส่งต่อให้น้าท่านใดไปก็สบายใจกันทั้งสองฝ่าย  คนที่บ้านผมบางทียังแอบบ่นว่าจะเช็ดจะระวังอะไรกันนักหนาแถมต้องเปิดแอร์ ควบคุมความชื้นอีก  :D  ยังไงก็หัวอกเขาหัวอกเราครับ  ก่อนลองทุกครั้งก็ต้องช่วยเจ้าของดูแลไปพร้อมๆกันครับ

Ods16339

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2018, 19:52:27 »
❤️❤️❤️❤️

chris804

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2018, 12:51:40 »
เข้าใจนัทเลยครับ พี่เป็นคนถนอมกีต้าร์มากๆเหมือนกัน บางทีเพื่อนมาบ้านจะหยิบเล่นต้องบอกว่าระวังอย่าให้กระแทก

เราหัวอกเดียวกันครับพี่อาร์ท ;)

เข้าใจอย่างมากเลยครับ เพราะตัวผมก็เป็นคนรักษาของ  จะหยิบจับอะไรนี่ระวังมาก ของที่มีทุกชิ้นถึงอยู่ในสภาพใหม่ คิดถึงว่าถ้าจะส่งต่อให้น้าท่านใดไปก็สบายใจกันทั้งสองฝ่าย  คนที่บ้านผมบางทียังแอบบ่นว่าจะเช็ดจะระวังอะไรกันนักหนาแถมต้องเปิดแอร์ ควบคุมความชื้นอีก  :D  ยังไงก็หัวอกเขาหัวอกเราครับ  ก่อนลองทุกครั้งก็ต้องช่วยเจ้าของดูแลไปพร้อมๆกันครับ

น้า MarbleGuitar มีความคิดเดียวกับผมเลยครับ ดีใจที่พี่เป็นอีกคนที่เป็นแบบผม ;)

❤️❤️❤️❤️

ว่างๆมานั่งเล่นกีต้าร์กันอีกนะครับพี่มาโนช :)

Thammarat

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2018, 15:09:00 »
เข้าใจเลยครับครูนัท แต่ก็พูดไม่ออก ได้แต่เซ็งๆ

Ods16339

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2018, 19:23:45 »

เราหัวอกเดียวกันครับพี่อาร์ท ;)

น้า MarbleGuitar มีความคิดเดียวกับผมเลยครับ ดีใจที่พี่เป็นอีกคนที่เป็นแบบผม ;)

❤️❤️❤️❤️

ว่างๆมานั่งเล่นกีต้าร์กันอีกนะครับพี่มาโนช :)

ขอบคุณมากเลยครับ.   ที่ให้โอกาสได้ลองกีตาร์ดีๆครับ

AMD[z]

• member
  • _ _ถนนแห่งความอยากเป็นถนนที่ไม่มีวันสิ้นสุด เป็นดังเส้นขอบฟ้า_-'
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2018, 09:27:47 »
คือถ้ามันเป็นของเรา จะปุ้กปัก จะโผ๊ะเเผ๊ะ หรือจะชอบของวินเทจ ทำให้มันเยินๆ ก็อิกเรื่อง

แต่ถ้าไม่ใช่ของ ของเรา ยืมเค้ามา, ขอเค้ามาลอง  เจอแบบนี้ มีให้ 2คำ !!

#ต่ำตม   ยืมคำหน่อยนะ (ฮา) :-*
สูงสุดคืนสู่สามัญ"-_

h5555

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2018, 06:29:12 »
เจอHD 28ที่ร้านค้านึงที่วางบนขาตั้งไว้เรายังไม่กล้าไปดูใกล้เลย(กลัวใจละลาย)  บางท่านนำรุ่นใหญ่หลักๆมาให้ลองเฉยๆนี่แทบไม่กล้าประคองวางบนตักเลยครับ  เรื่องนาฬิกา หัวเข็มมขัด หมุดกางเกงยีนส์ กระดุมเสื้อ ปิ๊กแม้กระทั่งเล็บยาวๆคมๆนี่ตัวดีที่ต้องเลี่ยงให้เจอเลยครับ  ยอมอดได้ลองดีกว่าเสียของรักของเจ้าของเค้าครับ

chris804

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2018, 17:33:26 »
เข้าใจเลยครับครูนัท แต่ก็พูดไม่ออก ได้แต่เซ็งๆ

>:(

คือถ้ามันเป็นของเรา จะปุ้กปัก จะโผ๊ะเเผ๊ะ หรือจะชอบของวินเทจ ทำให้มันเยินๆ ก็อิกเรื่อง

แต่ถ้าไม่ใช่ของ ของเรา ยืมเค้ามา, ขอเค้ามาลอง  เจอแบบนี้ มีให้ 2คำ !!

#ต่ำตม   ยืมคำหน่อยนะ (ฮา) :-*

#จริงเลยครับพี่

เจอHD 28ที่ร้านค้านึงที่วางบนขาตั้งไว้เรายังไม่กล้าไปดูใกล้เลย(กลัวใจละลาย)  บางท่านนำรุ่นใหญ่หลักๆมาให้ลองเฉยๆนี่แทบไม่กล้าประคองวางบนตักเลยครับ  เรื่องนาฬิกา หัวเข็มมขัด หมุดกางเกงยีนส์ กระดุมเสื้อ ปิ๊กแม้กระทั่งเล็บยาวๆคมๆนี่ตัวดีที่ต้องเลี่ยงให้เจอเลยครับ  ยอมอดได้ลองดีกว่าเสียของรักของเจ้าของเค้าครับ

เลิฟเลยครับเจอน้าแบบนี้

free_willy

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2018, 12:02:20 »
ส่วนตัวไม่ค่อยลองกีตาร์ เพราะฝีมือไม่เท่าไหร่ แค่ไปยืนหน้าร้านก็มีความสุขแล้ว หลายร้านเคยชวนลอง ก็บอกว่าไม่ครับ ผมมีความสุขแล้ว แค่นี้พอ

เคยมีประสบการณ์ไปลองกีตาร์ที่ร้านเมืองนอก ห้องเก็บกีตาร์แพงๆต้องเพิ่มความชื้น ใส่เสื้อหนาวให้ถอดออก เพราะมีซิป เอาเสื้อออกนอกกางเกง ไม่ให้โดนหัวเข็มขัด ถอดแหวน นาฬิกาหมด

sowat

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2018, 12:24:32 »
เข้ามาหาความรู้ ขอบคุณครับ