Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอทราบชื่อเพลงประกอบโฆษณา ไทยประกันชีวิต ด้วยครับ อยากเล่น Finger Picking  (อ่าน 14288 ครั้ง)

Kwang @ Uttaradit

• member
  • Kwang @ Uttaradit

ขอขอบคุณ น้า  Lex-Chevy และน้า Win  มากเลยครับ  สำหรับ  Version เพลงไทย  ทำนองเพลงมันหวาน  ฟังแล้วขนลุกเหมือนกัน

ลองไล่เสียง ไล่คอร์ด  ( โดยทดเสียง คาด Capo บาร์ที่ 1  แล้วเล่นใน Key G )  ทางเดินของคอร์ด  สวยงามมาก  ยิ่งท่อน Hook  เล่นแล้ว ขนลุก  หวานเจี๊ยบ เล้ยยย

ตอนนี้ ไล่คอร์ด ออกมาหมดแล้ว  เหลือแต่วางแนวทางการเล่นใหม่  ให้ใกล้เคียง และเก็บรายละเอียด ในแบบ Finger Picking  ให้ได้มากที่สุด ครับ

น้า ๆ ลองฝึกเล่นดูครับ  เป็นอีกเพลงที่มีแนวทาง การวางคอร์ด  วางเมโลดี้  ระดับปราบเซียน  เหมือนกัน  เพราะมันยังมีเสียง อีก Key หนึ่ง ผสมอยู่ใน Key หลัก ครับ

Finger Picking Style

ⓘⓟⓞⓝ ⓐⓒⓞⓤⓢⓣⓘⓒ

• member
  • ⓘⓟⓞⓝ ⓐⓒⓞⓤⓢⓣⓘⓒ
อยากได้ เพลงQue sera,sera   
ด้วยคนครับ^^

อยากได้ด้วยครับผม

Songphol

• member
  • I love Japan Vintage

ขอขอบคุณ น้า  Lex-Chevy และน้า Win  มากเลยครับ  สำหรับ  Version เพลงไทย  ทำนองเพลงมันหวาน  ฟังแล้วขนลุกเหมือนกัน

ลองไล่เสียง ไล่คอร์ด  ( โดยทดเสียง คาด Capo บาร์ที่ 1  แล้วเล่นใน Key G )  ทางเดินของคอร์ด  สวยงามมาก  ยิ่งท่อน Hook  เล่นแล้ว ขนลุก  หวานเจี๊ยบ เล้ยยย

ตอนนี้ ไล่คอร์ด ออกมาหมดแล้ว  เหลือแต่วางแนวทางการเล่นใหม่  ให้ใกล้เคียง และเก็บรายละเอียด ในแบบ Finger Picking  ให้ได้มากที่สุด ครับ

น้า ๆ ลองฝึกเล่นดูครับ  เป็นอีกเพลงที่มีแนวทาง การวางคอร์ด  วางเมโลดี้  ระดับปราบเซียน  เหมือนกัน  เพราะมันยังมีเสียง อีก Key หนึ่ง ผสมอยู่ใน Key หลัก ครับ

เฝ้ารอผลงานครับ น้ากวาง .....ผมยังขนลุกเพลง เรยา ไม่หายเลย เสียงหวานมากๆ ครับ

apinan14

• member
น้ากวางชอบทำการบ้าน      อิอิ  สวัสดีครับน้ากวาง สบายดีนะครับ ไว้เจอกันที่เขื่อนลำปาว

• member
น้ากวางชอบทำการบ้าน      อิอิ  สวัสดีครับน้ากวาง สบายดีนะครับ ไว้เจอกันที่เขื่อนลำปาว

สวัสดีครับ น้า apinan14  สบายดีเช่นกัน นะครับ

ต้องขออภัยที่ แอบจับกีต้่าร์ ของน้าเ่ล่น ที่บ้านน้าเบิร์ต พักหนึ่ง  แต่ไม่ได้ขออนุญาต  เพราะตอนที่เล่น ไปขอยืมจับ ต่อจากน้าอีกท่านหนึ่ง 

และก็ไม่รู้ว่า เจ้าของคือใคร ? จนเห็นตอนน้า หิ้วกลับบ้าน นั่นแหละครับ  ถึงได้รู้  และแอบอยากได้อยู่ในใจ  มันสวยคลาสสิค  สภาพดี  ติดตาบาดใจ เสียงใสกริ๊ง ครับ

apinan14

• member
จัดไปเลยครับน้า อยู่หน้า ซื้อ ขาย ลองดูนะครับ  พอดี กิเลสในใจ มันเรียกร้อง มี โครงการใหญ่( ถือว่า ฝากไว้ก้อได้ มีงบพอเมื่อไหร่จะไปขอคืน)

winnie

• บุคคลทั่วไป
รอชมเพลงใหม่ของน้ากวางครับ อิอิ

dho

• member
ดูแล้วทำให้ผมรู้สึกดีใจมากที่ได้อยู่กับลูกสาว..และพูดบอกเหตุผลเท่าที่จะทำได้และเป็นตัวอย่างที่ได้ให้ลูกได้..ผมไม่หวังว่าจะเจอสิ่งที่เลว..ผมกับลูกพยาทำบุญและทำดีเพื่อจะได้เดินเบียดกับสิ่งที่เลว..และการทำดีจะเดินเบียดกับสิ่งเลวอยู่ตลอดจะไม่เข้าผสมเข้ากันเทอญ.

redtopup

• member
http://file1.uploadfile.biz/i/XEENMEIIIHDIIE

คนล๊ะคีย์กันแต่ก็เพราะครับ ลองดูครับ
จริงๆผมมีแกะ เพลงที่ชอบเอาไว้หลายเพลง ในยูทูปที่หาโน๊ตไม่ได้  แต่ติดปัญหาคือใช้โปรแกรมเขียนไม่เป็น   เขียนมือก็ไม่ไหว
เลยไม่ได้เอามาแบ่งปันกันเลย 
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

• member
http://file1.uploadfile.biz/i/XEENMEIIIHDIIE

คนล๊ะคีย์กันแต่ก็เพราะครับ ลองดูครับ
จริงๆผมมีแกะ เพลงที่ชอบเอาไว้หลายเพลง ในยูทูปที่หาโน๊ตไม่ได้  แต่ติดปัญหาคือใช้โปรแกรมเขียนไม่เป็น   เขียนมือก็ไม่ไหว

ผมลองแกะ โดยใช้หูดัวเองฟัง แบบบ้าน ๆ  แต่ที่มันไพเราะ  เพราะว่า มันไม่ได้เล่น Key พื้นฐาน  ที่มีสัก 4 - 5 คอร์ด  แล้วเล่นสลับกันไปตลอดทั้งเพลง

แต่มันดันมี คอร์ด ประเภท  ดิมมินิช  เมเจอร์เซเว่น  มาร่วมผสมโรงอีก  ยิ่งเล่น ยิ่งสนุก ได้ความรู้ ได้เทคนิค 

สามารถนำเทคนิคไป  ประยุกต์ใช้กับเพลงอื่น ๆ  ให้กลายเป็นเพลง ที่ถูกเรียบเรียงใหม่ ในสไตล์ ของเราได้

หากพูดแบบเข้าข้างตัวเอง หรือเอาดีใส่ตัว  ก็ต้องบอกว่า  มีคอร์ด ที่มากกว่า ต้นฉบับอีก  เผลอ ๆ อาจฟังดู แปลก แต่ไพเราะ ด้วยครับ

ไม่ทราบที่ผมลองฟัง  จะตรงกับโน๊ต  ที่  redtopup  มีอยู่ในมือหรือเปล่า ก็ไม่รู้  ถ้าไม่ตรงกัน  ก็แสดงว่า หูผมอาจฟังเพี้ยน  เองครับ

redtopup

• member

จริงๆผมมีแกะ เพลงที่ชอบเอาไว้หลายเพลง ในยูทูปที่หาโน๊ตไม่ได้  แต่ติดปัญหาคือใช้โปรแกรมเขียนไม่เป็น   เขียนมือก็ไม่ไหว

ผมลองแกะ โดยใช้หูดัวเองฟัง แบบบ้าน ๆ  แต่ที่มันไพเราะ  เพราะว่า มันไม่ได้เล่น Key พื้นฐาน  ที่มีสัก 4 - 5 คอร์ด  แล้วเล่นสลับกันไปตลอดทั้งเพลง

แต่มันดันมี คอร์ด ประเภท  ดิมมินิช  เมเจอร์เซเว่น  มาร่วมผสมโรงอีก  ยิ่งเล่น ยิ่งสนุก ได้ความรู้ ได้เทคนิค  

สามารถนำเทคนิคไป  ประยุกต์ใช้กับเพลงอื่น ๆ  ให้กลายเป็นเพลง ที่ถูกเรียบเรียงใหม่ ในสไตล์ ของเราได้

หากพูดแบบเข้าข้างตัวเอง หรือเอาดีใส่ตัว  ก็ต้องบอกว่า  มีคอร์ด ที่มากกว่า ต้นฉบับอีก  เผลอ ๆ อาจฟังดู แปลก แต่ไพเราะ ด้วยครับ

ไม่ทราบที่ผมลองฟัง  จะตรงกับโน๊ต  ที่  redtopup  มีอยู่ในมือหรือเปล่า ก็ไม่รู้  ถ้าไม่ตรงกัน  ก็แสดงว่า หูผมอาจฟังเพี้ยน  เองครับ

ดีเลยครับน้ากวาง ผมว่าถ้าเราดูในยูทูปได้เห็น ตำแหน่งมือด้วย  ผมว่าเพลงที่ช้าๆ นั้น ผมว่า น้ากวางแกะได้ทุกเพลงแน่ๆ  
มีหลายเพลงเลยที่ผมเรียบเรียงต่อจากต้นฉบับอีกทีนึง  ที่เขาเล่น
อย่างเพลง ของน้องผู้หญิง
ผมเติมเทคนิค เทมโมโร่เข้าไปด้วย  เพิ่มอีก  หน่อย และเติม ฮาร์โมนิค ทั้งท่อนเลย  แบ่งเป็น 3  ท่อน เล่นเอา เพลงยาวกว่าเพลงร้องอีก  

ผมว่าการเรียบเรียงเพลงเอง ถ้าเรียบเรียงให้โน๊ตออกมาแน่นๆนั้ง มันเป็นเรื่องยากจริงๆ  ที่เรียบเรียงให้  ให้ได้เสียงประสานดีๆ  
ผมเองก็ หัดเรียบเรียงอยู่เหมือนกัน ในเพลงไทยเก่าๆ  ก็ยังไม่ได้ออกมาดีเท่าที่ควร  ต้องรอเก็บเกี่ยวเรื่องคู่สายอีกซักพัก กับ พวกจังหวะ  
บางเพลงก็ถึงทางตันไปต่อไม่ได้  มืดไปหมด   สู้ลอกเขาไม่ได้เร็วดี  แค่มาเติมลูกเล่นเข้าไป  หน่อย
สุดท้ายความขี้เกียจครอบงำ  ขนาดเล่นเพลงก็ยังลืมเลย
ไม่ได้เป็นชิ้นเป็นซักที  นึง    
ผมว่าเพลงไทย ที่ช้าๆ  ใส่เทคนิคเทมโมโร่เข้าไปได้เกือบทุกเพลงเลยทีเดียว  อยู่ที่ว่าจะเลี่ยนมากเลี่ยนน้อย ใส่ฮารโมนิคได้เกือบทุกเพลงเลย ในเพลงช้าๆ  
เพลงนึง ใส่  ลูกเล่น ได้ครบเลยทีเดียว
ผมว่าคนที่เรียบเรีบงกีต้าร์คลาสิค ในหัวต้องมีจินตนาการมากจริงๆ  ถ้าให้ได้ออกมาดีๆ  เสียงประสาน ข้นๆ  

ผมว่าพวกคอรท์  แบบที่ไม่มีตนเค้าใช้นี่แหละ สุดเพราะ เลยครับน้ากวาง  ประมาณว่ามันไหลไปเรื่อยๆเลย ครับให้เสียงแปล่งๆแต่เพราะ สุดๆ
คอรท์ แปลกๆนี่แหละคือสุดยอดฝีมือในการเรียบเรียงเพลงเลย

ผมเคยฟังเพลงของดิอิมพอส์ซิเบิ้ล  ครอท์กีต้าร์นั้นเพราะมากๆ  เดี่ยวผมไปหายูทูปก่อนดันจำชื่อเพลงไม่ได้อีก

อ้อน้ากวาง อย่าลืม  ถ่ายวิดิโอด้วยน๊ะครับ  ผมจะได้ลองแกะเล่นตามครับ  ถ้าน้ากวางบอกว่าเพราะเนี่ย  ไม่ได้เข้าข้างตัวเองแน่นอน  ผมว่าผสบการณ์ของน้ากวาง  ต้องใช่เลยครับ
ผมชอบแบบว่าคอรท์ ประสาน  มากๆเลยครับ
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

redtopup

• member
สกุณา The Impossible

เสียงคอรท์ดันไม่ค่อยได้ยิน  แต่เพลงนี้ รุ่นพี่ผม  ปริญา  จงวิไล (ลูกชาย วิมล  จงวิไล )เคยเล่นให้ฟัง  

redtopup

• member
วนาสวรรค์ ดิอิมพอสซิเบิ้ล

คอรท์ของดิอิม ผมว่า  เพราะมากๆ
เพลงแบบนี้ หมดปัญญาเลยผม ที่จะมาเรียบเรียงเป็นกีต้าร์คลาสสิค
ผมว่ามันยากมากจริงๆ เรียบเรียงออกมาเป็นป็อบก็ไม่มีทางกลมกล่อมได้
มีทางเดียวต้องเรียบเรียงออกมาเป็น แจ๊สไปเลย ซึ่งก็เกินความสามารถของผมไปมากๆ ชาตินี้ ผมไม่มีทางทำได้แน่ๆ

Keng93

• member
ของไทยประกะนชีวิตผมว่า เพลงนี้เพาะอ่ะคับ kazamidori