Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: blueridge br 163A all solid ใส่สาย เบอร์ 12 รอดมั๊ยครับ เล่นเบอร์เล็กไม่ถนัด  (อ่าน 4085 ครั้ง)

Evie

• member
blueridge br 163A all solid  ใส่สาย เบอร์ 12 รอดมั๊ยครับ เล่นเบอร์เล็กไม่ถนัด

ได้ all solid ตัวแรกของชีวิตมาครับ ไม่รู้จะเริ่มยังไงกับตัวนี้ ปกติ เคยเล่นแต่เบอร์ 12 - 13 ครับ crafter (top solid)
 ได้กีตาร์ตัวนี้มาจากในอคูสติกไทยนี่ล่ะครับ เจ้าของเดิมใส่สายเบอร์ 10 มาครับ รู้สึกว่าเล่นไม่ถนัดเสียงเบาๆ ถ้าใส่เบอร์ 12 เสียงน่าจะดีกว่านี้ครับ

แต่ยังไม่กล้าเปลี่ยนครับ อยากถามว่าถ้าเราใส่เบอร์ 12 ตั้งสายเป็น E กีตาร์ไหวมั๊ยครับ
ขอบคุณครับ

Ods16339

• member
ลดความสูงsaddleลงหน่อยใส่ได้ครับ
เคยใช้blueridge br243a. ใส่สายเบอร์0.012ได้สบายครับ

Evie

• member
ใส่เบอร์ 12 ละครับ ตั้ง E ไม้หน้าสั่นแรงมากจนน่ากลัว ไม่ทราบว่าเกี่ยวกับการย้ายจุดตัดของรุ่นนี้มั้ยครับ ตอนนี้ได้ผ่อนสายเป็น Eb ครับ กลัวกีตาร์พังครับ

Ods16339

• member
ของผมตอนใส่สายเบอร์0.012. ก็ไม่เห็นมีปัญหาอะไรครับ
เสียงหนากว่า ตอนใส่สายที่ติดมาจากโรงงาน
ใช้อยู่สองสามปีไม่มีปัญหาอะไรครับ. ถ้าสายไม่สูงและตึงเกินไป

Justforfun

• member
ใส่เบอร์ 0.012 ไม่ได้สิครับแปลก
ตามสเป็กมันก็ใส่ได้อยู่แล้ว ยกเว้นกีต้าร์มีปัญหามาก่อน

Moko

• member
ของผมตอนใส่สายเบอร์0.012. ก็ไม่เห็นมีปัญหาอะไรครับ
เสียงหนากว่า ตอนใส่สายที่ติดมาจากโรงงาน
ใช้อยู่สองสามปีไม่มีปัญหาอะไรครับ. ถ้าสายไม่สูงและตึงเกินไป
ใส่เบอร์ 0.012 ไม่ได้สิครับแปลก
ตามสเป็กมันก็ใส่ได้อยู่แล้ว ยกเว้นกีต้าร์มีปัญหามาก่อน
เห็นด้วยกับทั้ง 2 ท่าน
 กีต้าร์ที่ดี ต้องใส่สายเบอร์ 12 ได้ เพราะเป็นเบอร์มาตรฐานโรงงาน เมื่อตั้งสายแล้ว ควรเล่นได้ปกติ โดยไม่มีปัญหาตามมา
^Easy Man^

Ods16339

• member
Blueridge สายที่ติดมาจากโรงงาน0.011ครับ

Evie

• member
ได้คำตอบให้ตัวเองละครับ  ตอนแรกตอนได้กีตาร์มาเมื่อวานลังเลอยู่ครับว่าจะเอาเบอร์ไหนดี เพราะตอนแรกเบอร์ 0.10 มาจากเจ้าของเดิม
ปกติเคยใช้แต่เบอร์ 0.12 กับกีตาร์ Top solid (crafter) พอเล่นเบอร์ 0.10 ที่มากับ Blueridge รู้สึกไม่คุ้นมือ แล้วแค่เราเกานิดเดียวไม่ต้องออกแรงมา เสียงสายล่างจะเป็นเหมือน slap สายเลยครับ โดยที่ไม่ต้องออกแรงมาก เสียงแหลมมาเต็ม สายสั่นได้เต็มประสิทธิภาพ ปกติถ้าเล่นเบอร์ 12 จะให้มันเป็นเสียงแบบ slap สายมันก็ต้องออกแรงมากๆกว่านี้

หลังจากใส่เบอร์ 12 ใน blueridge แล้ว รู้สึก เสียงไม่พุ่งนะครับ ตอนเล่น finger เสียงแหลมสายบน 4 5 6 ก็ไม่ค่อยออกแบบพุ่งๆครับ ผมสรุปเองว่า เป็นเพราะสายเบอร์ใหญ่ และไม่ได้ใส่ เบอร์ 0.11 ตามที่ทางโรงงานแนะนำมา จึงทำให้เสียงออกทึบๆเนื่องจากตั้งเป็น Eb (เบอร์ 0.12) ถ้าตั้ง E เสียงคงจะแหลมขึ้นกว่าตั้ง Eb แต่ปัญหาคือ ตั้ง E แล้ว มันตึงไปและเหมือนกีตาร์จะพังครับ จึงทำให้กีตาร์ทำให้เสียงออกมาได้ไม่เต็มประสิทธิภาพและคาแร็คเตอร์ของกีตาร์ออกมาไม่เต็มที่

แต่ถ้า่เราใส่ เบอร์ 0.11 ตามที่ โรงงานแนะนำมา ก็สามารถตั้งเป็น E ตรงได้ และสายสั่นได้เต็มประสิทธิภาพ และเสียงพุ่งกว่าเบอร์ .12 เพราะ แรงตึงเมื่อตั้ง E จะพอดีกับกีตาร์เลย แต่เบอร์ 12 ตั้งตรงนี่ไม่น่ารอดครับ เขาคงผลิตมาเพื่อสายเบอร์นี้จริงๆ (ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ) และทำให้เสียงออกมาได้เต็มประสิทธิภาพโดยที่ไม่ต้องออกแรกมากๆ

อันความคิดเห็นส่วนตัวล้วนๆนะครับ ถูกไม่ถูกประการใดต้องขออภัยไว้ด้วยครับ 

Durian

• member
สเปคโรงงานมัน 0.11 และโครงสร้างมันเอื้อให้ไม้หน้ากระพรือเยอะๆ ครับ

Ods16339

• member
ลดความสูงactionลงหน่อยครับ

ohhho

• member
หามาฝากครับ ทาง blueridge แจ้งว่า กีตาร์ทุกตัว ใช้เบอร์ 0.012  มาจากโรงงาน

samaklen

• member
การเปลี่ยนยี่ห้อสาย และชนิดของสาย
เป็นเรื่องของรสนิยมในการเล่น
แต่พึงระวังไว้ว่า ถ้าทางโรงงานปรับกีตาร์มากับสายยี่ห้อ/รุ่น ไหน
นั่นหมายความว่า intonation น่าจะดีที่สุดกับสายยี่ห้อ/รุ่น นั้น
แต่ไม่ได้เป็นสูตรสำเร็จตายตัวเสมอไป ลองทดลองกันได้ครับ

Evie

• member
ขอบคุณทุกๆความเห็นครับผม แต่เบอร์ 12 นี่ ใครมี blueridge แล้วลองใส่ดูนะครับ ดีดทีนี่กีตาร์สั่นทั้งตัวครับ สั่นจนน่ากลัวครับหรือผมคิดไปเองก็ไม่รู้ครับ

แต่แอบคิดอยู่ถ้าใส่ สาย martin มันจะแอบมีมีกลิ่นอายของมาตินมาด้วยมั๊ย ต้องลองๆ

กฤษณ์

• member
สายเบอร์ 12 ของ Martin มีขนาดของสาย 3 สาย 6 ใหญ่กว่า EJ16 และมี tension สูงกว่า 2 กิโลกรัม ถ้าเอามาใส่ไม้หน้ากระพือกว่าเดิมอีกครับ

Evie

• member
สายเบอร์ 12 ของ Martin มีขนาดของสาย 3 สาย 6 ใหญ่กว่า EJ16 และมี tension สูงกว่า 2 กิโลกรัม ถ้าเอามาใส่ไม้หน้ากระพือกว่าเดิมอีกครับ

ขอบคุณครับ

ขอถามอีกนิดครับน้ากฤษ ไม้หน้ากระพือเพิ่มอีกมันดีหรือไม่ดีครับน้า แล้วถ้าใส่สาย elixir ขนาดสายเท่ากันกับ EJ6 มั๊ยครับ ถ้าสายใหญ่เกินกีตาร์จะรับไหวมันมีผลเสียต่อตัวกีตาร์ยังไงบ้างครับ

ขอบคุณมากครับ

TOM1869

• member
ที่ซอง จะมีค่า  tension แต่ล่ะสายเอามารวมดัน จะได้ค่า  tension รวม 6  สายครับ 
แต่ผมไม่เคยทำ หรอกน่ะ  หากตึงไป ผมก็ drop  ลงครับ
Line id: 081-8718003

กฤษณ์

• member

ขอบคุณครับ

ขอถามอีกนิดครับน้ากฤษ ไม้หน้ากระพือเพิ่มอีกมันดีหรือไม่ดีครับน้า แล้วถ้าใส่สาย elixir ขนาดสายเท่ากันกับ EJ6 มั๊ยครับ ถ้าสายใหญ่เกินกีตาร์จะรับไหวมันมีผลเสียต่อตัวกีตาร์ยังไงบ้างครับ

ถ้าไม้หน้ากระพือมากกว่าที่เขาออกแบบใว้ก็ไม่ดีครับ อย่าง Gibson SJ-200 หรือ Guild D-55 ผมลองใส่สายเบอร์ .013 แล้วเสียงอั้นกว่าใส่สายเบอร์ .012 ที่เขาใส่มาจากโรงงาน สายที่ใหญ่เกินไปจะดึง bridge จนท้องป่อง action สูง ถ้าเจอความชื้นในบ้านเราก็มีโอกาส bridge ยกสูงด้วย

Evie

• member

ขอบคุณครับ

ถ้าไม้หน้ากระพือมากกว่าที่เขาออกแบบใว้ก็ไม่ดีครับ อย่าง Gibson SJ-200 หรือ Guild D-55 ผมลองใส่สายเบอร์ .013 แล้วเสียงอั้นกว่าใส่สายเบอร์ .012 ที่เขาใส่มาจากโรงงาน สายที่ใหญ่เกินไปจะดึง bridge จนท้องป่อง action สูง ถ้าเจอความชื้นในบ้านเราก็มีโอกาส bridge ยกสูงด้วย
ที่ซอง จะมีค่า  tension แต่ล่ะสายเอามารวมดัน จะได้ค่า  tension รวม 6  สายครับ 
แต่ผมไม่เคยทำ หรอกน่ะ  หากตึงไป ผมก็ drop  ลงครับ

ขอบคุณน้าทอมกับน้ากฤษณ์มากๆครับ