Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้หน่อยครับ Epiphone Pro-1  (อ่าน 2697 ครั้ง)

Treerat004

• member
ขอความรู้หน่อยครับ Epiphone Pro-1
« เมื่อ: กันยายน 25, 2018, 18:20:30 »
คือผมซื้อ Epiphone Pro-1 มาฝึกเล่น อยากทราบว่าบริดแบบ Pinless ที่ใส่สายแบบไม่ใช้หมุดของรุ่นนี้แข็งแรงพอจะใส่สายเบอร์ 11 หรือ 12 ไหวมั๊ยครับ

กฤษณ์

• member
Re: ขอความรู้หน่อยครับ Epiphone Pro-1
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 25, 2018, 20:06:21 »
สายที่ใส่จากโรงงานมันแค่เบอร์ .09 เพราะเขาออกแบบให้คนหัดเล่น ใส่เบอร์ใหญ่กว่ามีโอกาสพังครับ

ดนุพล กองรัตน์

• member
ขายจ้าา กีต้าร์โปร่ง yamaha fs100c สภาพนางฟ้า 99%
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 25, 2018, 21:15:10 »
++ขายจ้าา กีต้าร์โปร่ง yamaha fs100c ++
สภาพ 99% ไม่มีตำหนิ
ราคา 4500฿
แถมกระเป๋า yamaha ฟรี!!
ตัวเมืองชลบุรีนัดรับได้
ติดต่อ-สอบถาม ขอดูรูปเพิ่มเติม
แอดไลน์ id : bklove2543

ดนุพล กองรัตน์

• member
Re: ขอความรู้หน่อยครับ Epiphone Pro-1
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 25, 2018, 21:15:51 »
ลบทีครับแอดมิน

Treerat004

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 25, 2018, 22:05:00 »
สายที่ใส่จากโรงงานมันแค่เบอร์ .09 เพราะเขาออกแบบให้คนหัดเล่น ใส่เบอร์ใหญ่กว่ามีโอกาสพังครับ

แปลว่าอย่างมากผมไม่ควรใส่สายเกินเบอร์ 10 ใช่มั๊ยครับ

Treerat004

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 25, 2018, 22:06:38 »
ลบทีครับแอดมิน
ลบยังไงเหรอครับ

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 25, 2018, 22:34:47 »

แปลว่าอย่างมากผมไม่ควรใส่สายเกินเบอร์ 10 ใช่มั๊ยครับ

แปลว่าใส่สายเบอร์ 10 ไม่ใด้ครับ ใส่ใด้แต่เบอร์ 9

konnmao

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 26, 2018, 23:33:54 »
ไม่รู้สิครับ ผมก็ใช้รุ่นนี้นะ pro 1 plus หลังจากสายติดจากโรงงานเบอร์ 9 เก่า ผมก็ลองเปลี่ยนใส่มาหมดตั้งแต่ 10-13 กีตาร์ก็๋ยังไม่พัง แต่เป็นสายแข็ง เน้นเบสหน่อยอย่าง dadario ชอบเบอร์ 11 กำลังโอเค (ผมตีคอร์ด+ปิ๊กกิ้งพอๆกัน) แต่ถ้าสายแนวใส อย่าง elixir รู้สึกว่าเบอร์ 12 ถึงจะถูกหูตัวเองมากกว่าครับ ผมว่ามันไม่พังง่ายขนาดนั้นหรอก

Treerat004

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 29, 2018, 01:32:52 »
ไม่รู้สิครับ ผมก็ใช้รุ่นนี้นะ pro 1 plus หลังจากสายติดจากโรงงานเบอร์ 9 เก่า ผมก็ลองเปลี่ยนใส่มาหมดตั้งแต่ 10-13 กีตาร์ก็๋ยังไม่พัง แต่เป็นสายแข็ง เน้นเบสหน่อยอย่าง dadario ชอบเบอร์ 11 กำลังโอเค (ผมตีคอร์ด+ปิ๊กกิ้งพอๆกัน) แต่ถ้าสายแนวใส อย่าง elixir รู้สึกว่าเบอร์ 12 ถึงจะถูกหูตัวเองมากกว่าครับ ผมว่ามันไม่พังง่ายขนาดนั้นหรอก
ได้ยินแบบนี้ก็สบายใจเลยครับ ผมอยากใส่สายเบอร์ 11 บ้าง อ้อ แล้วกีตาร์ซีรี่ย์นี้ ไม้ Top เค้าทำออกมาให้โค้งนูนขึ้นมานิดนึงใช่มั๊ยครับพี่

CalmForHappy

• member
  • YAMAHA และ K.YAIRI
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 29, 2018, 13:45:37 »
ได้ยินแบบนี้ก็สบายใจเลยครับ ผมอยากใส่สายเบอร์ 11 บ้าง อ้อ แล้วกีตาร์ซีรี่ย์นี้ ไม้ Top เค้าทำออกมาให้โค้งนูนขึ้นมานิดนึงใช่มั๊ยครับพี่

ปกติกีต้าร์ไม้ Top นูนนิดหนึ่งครับ ตามแรงตึงสาย
   แต่ถ้ามันนูนขึ้นเรื่อยๆ(ท้องป่อง) บริดจ์ก็จะเริ่มยก แอ็คชั่นจะสูง บางทีไม้ top อาจจะฉีก
สาเหตุ ใส่สายเกินสเปคจากโรงงาน ร้อนจัด กาวเสื่อม สภาพอากาศ ความชื้น ๆลๆ
ปล.แต่ถ้าชอบเบอร์ใหญ่ก็ใส่ได้เลยครับ อาจะมีหรือไม่มีปัญหาภายหลังก็ได้ กีต้าร์ฝึกเล่นใช้ให้คุ้มๆเต็มที่ครับ เล่นเก่งแล้วจัดรุ่นสูงๆขึ้นได้ภายหลัง
กีต้าร์มหาเวทดูดดาว

Treerat004

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 29, 2018, 22:05:09 »

ปกติกีต้าร์ไม้ Top นูนนิดหนึ่งครับ ตามแรงตึงสาย
   แต่ถ้ามันนูนขึ้นเรื่อยๆ(ท้องป่อง) บริดจ์ก็จะเริ่มยก แอ็คชั่นจะสูง บางทีไม้ top อาจจะฉีก
สาเหตุ ใส่สายเกินสเปคจากโรงงาน ร้อนจัด กาวเสื่อม สภาพอากาศ ความชื้น ๆลๆ
ปล.แต่ถ้าชอบเบอร์ใหญ่ก็ใส่ได้เลยครับ อาจะมีหรือไม่มีปัญหาภายหลังก็ได้ กีต้าร์ฝึกเล่นใช้ให้คุ้มๆเต็มที่ครับ เล่นเก่งแล้วจัดรุ่นสูงๆขึ้นได้ภายหลัง

จัดไปครับพี่