Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนครับ เรื่องกีต้าร์ซ่อมคอ  (อ่าน 1659 ครั้ง)

natthavat

• member
รบกวนครับ เรื่องกีต้าร์ซ่อมคอ
« เมื่อ: กันยายน 23, 2018, 13:44:06 »
รบกวนครับน้าๆครับ กีต้าร์ที่เคยซ่อมคอ ในระยะยาวจะมีปัญหาอะไรหรือเปล่าครับ

กฤษณ์

• member
Re: รบกวนครับ เรื่องกีต้าร์ซ่อมคอ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 23, 2018, 17:22:55 »
ตอบไม่ใด้หรอกครับเพราะขึ้นอยู่กับวิธีซ่อมและความชำนาญของคนซ่อม

กฤษณ์

• member
Re: รบกวนครับ เรื่องกีต้าร์ซ่อมคอ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 23, 2018, 22:23:00 »
ช่างต้าบอกว่าการซ่อมคอร้าวหรือคอหักมีอยู่สามวิธีครับ

1. อัดกาว จับ clamp ทำสี

วิธีนี้ง่ายสุดและทำสีใด้ค่อนข้างเนียน ช่างที่ทำมักบอกว่ารอยแตกที่อัดกาวนั้นแข็งแรงกว่าไม้เดิมอีกแต่ผมเห็นมีการแตกใหม่อีกบ่อยเหมือนกัน สาเหตุเกิดจากคอมันอาจจะไม่ใด้แตกแค่รอยเดียวแต่คุณไม่มีทางมองเห็นหรอกถ้าไม่ x-ray ดู พอคุณซ่อมไปหนึ่งรอยมันก็ย้ายไปลามที่รอยข้างๆแทน

2. ใส่ dowels

วิธีนี้มีการใส่ dowel ซ้ายขวาเพื่อหลบ truss rod หลังจากต่อคอแล้วเพื่อเสริมความแข็งแรง ช่างที่ทำแบบนี้ใด้ต้องมี router ช่วยและมีฝีมือพอสมควร การต่อแบบนี้แข็งแรงกว่าแบบแรกแต่ก็ยังไม่ดีที่สุดเพราะถ้ามันเริ่มแตกจากกลางคอก็ช่วยอะไรไม่ใด้

3. Grafting

วิธีนี้ขุดเอาไม้ออกทั้งชิ้นแล้วเอาไม้ชนิดเดียวกันอัดเข้าไปแทน งานนี้ยากตรงต้องแต่งคอให้รูปร่างเหมือนเดิม 100% ครับ

ถ้าเป็นกีตาร์ราคาไม่แพงมักจะซ่อมแบบอัดกาวเพราะรวดเร็วและไม่ต้องใช้ความชำนาญอะไรมาก ดังนั้นถ้ากีตาร์มันอยู่มาใด้อีกเป็นปีหลังจากซ่อมแล้วก็คงไม่มีอะไรน่าเป็นห่วง ส่วนวิธีที่สองและสามเขาใช้กับของแพงที่คอหักเป็นประจำอย่างกีตาร์ Gibson ครับ

rutthakit

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 25, 2018, 17:55:16 »
เคยซ่อมแบบ อัดกาว จับ clamp แต่ไม่ทำสี โดนแรงดึงของสายไม่นานรอยก็ปริแล้วก็หักเหมือนเดิมครับ

natthavat

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2018, 18:22:14 »
ขอบคุณทุกท่านนะครับ สำหรับข้อมูล  :)

yootapong

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2018, 15:13:07 »
ผมก็คอหักเหมือนกัน แต่ก็ซ่อมและอยู่มาหลายปีก็ไม่เป็นไรครับ