Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถามเรื่องลบรอยบุบกีตาร์ครับ  (อ่าน 1706 ครั้ง)

p0ng

• member
สวัสดีครับ รบกวนปรึกษาพี่ๆน้าๆครับ

เพิ่งถอยกีตาร์ที่แบบงบสูงที่สุดในชีวิตที่เคยซื้อเลยครับ แต่เอามาได้ไม่นานก็ได้รอยบุบมาแล้ว 3 ที่ เศร้าจริงๆครับ

ทีนี้ก็ลองหาวิธีในเนทเบื้องต้นว่ามีวิธีแก้ไข ซ่อมอะไรได้บ้าง ก็ไปเจอแบบมีกระดาษทราบขัด และค่อยมาใช้น้ำยาเคลือบอีกที

https://youtu.be/QCLfoGI7hok

ดูจากคลิปก็ดูแล้วน่าสนใจมากครับ แต่ก็ไม่แน่ใจเนื่องจากของผมเป็นสี sun burst ขัดไปกลัวสีจะไม่ได้แน่เลย

ตอนนี้เลยอยากมาขอคำแนะนำครับผมพี่ๆน้าๆน้องๆครับผม ว่าควรจะลบรอบทั้ง 3 ดีไหมครับ หรือมีวิธีอื่นแนะนำไหมครับ

ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ

TOM1869

• member
Re: รบกวนสอบถามเรื่องลบรอยบุบกีตาร์ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 22, 2018, 20:35:35 »
จะทำเองหรืออย่างไรครับ หากทำเองมีความเสี่ยงสูง ที่จะ หนักว่าเก่า  ส่งช่างที่มีประสบการณ์ ดีกว่าครับ
แต่หาก เป็นผม คงยังไม่ทำ ปล่อยให้รอยแยอะๆก่อน
Line id: 081-8718003

p0ng

• member
Re: รบกวนสอบถามเรื่องลบรอยบุบกีตาร์ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 23, 2018, 00:24:39 »
ตอนแรกคิดว่าทำเองคับ...ตอนนี้เริ่มจะไม่มั่นใจละครับ ขอบคุณครับ

Thammarat

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 25, 2018, 12:54:03 »
อาจจะสะกิดใจในช่วงแรกๆ
เล่นไปสักพักก็จะลืมเองครับ แผลเล็กๆซ่อมไม่คุ้มครับ

Mod1961

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 26, 2018, 08:27:04 »
  ถ้าเป็นผมจะไม่ทำอะไรครับ มีรอยเล็กๆก็ปล่อยให้เป็นแบบนั้น ทำแล้วมีโอกาสที่แผลจะขยาย จะมีอาการหนักกว่าเดิม จะยิ่งช้ำใจใหญ่นะครับ ปล่อยไปให้เวลาเยียวยา อย่าไป Concentrate กับรอยแผลครับ ความรู้สึกแบบนี้ผมก็เคยเป็น(กับกีตาร์หลักแสนอัพจนเล่นไม่สนุกเลย ต้องระวังเรื่องความชื้น ระวังกลัวว่าจะเป็นรอย เครียด...จนปัจจุบันเล่นระดับหมื่น สนุกมาก) พยายามทำใจให้ได้ว่าเล่นมันก็อาจจะมีริ้วรอยบ้าง (ทั้งๆที่เราก็คอยระวังอย่างดีแล้ว) คิดเสียว่ามันเป็นอุบัติเหตุครับ..สำหรับผมโดนดอกแรกไปแล้วจะสบายใจมาก555  ดอกที่2รับได้สบายๆ  ทุกวันนี้รู้สึกว่าเล่นกีตาร์ได้คุ้มค่า มันส์ สนุกได้เต็มที่ไม่ต้องพะวงหรือระวังมากมายจนจิตตกครับ