Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเกี่ยวกับ Action ของกีต้าร์ Martin ครับ  (อ่าน 3772 ครั้ง)

wname

• member
พอดีผมพึ่งซื้อ Martin M-36 มาครับ แล้วลองวัด Action ที่สาย 6 เฟรต 12 วัดได้ประมาณ 3.2mm นี่ถือว่าปกติไหมครับ

กฤษณ์

• member
Re: สอบถามเกี่ยวกับ Action ของกีต้าร์ Martin ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 03, 2018, 17:31:28 »
ไม่ปกติครับ ความสูงปกติของสาย 6 เฟร็ต 12 คือ 2.38-2.78 มม.

"The Martin guitar factory considers a low 'E' bass string to be within specification if the distance from the 12th fret to the bottom of the low E string is between 2.38 mm (3/32″) minimum, to 2.78 mm (7/64″) maximum. The high 'e' treble string should measure between 1.59 mm (1/16″) and 1.98 mm (5/64″) at the maximum."

k.pol

• member
Re: สอบถามเกี่ยวกับ Action ของกีต้าร์ Martin ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 03, 2018, 20:00:56 »
3.2mmถ้ารัดกับสายเบอร์12ผมว่ากำลังดีเลย martinผมวัดได้ที่3.4mmผมว่าจะปรับไปที่3.2mmถ้าอัดคอร์ดหนักๆ
ไม่รู้ว่าสายจะตีเฟรตดังปาดๆๆๆๆหรือเปล่า

wname

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 03, 2018, 20:37:29 »
ไม่ปกติครับ ความสูงปกติของสาย 6 เฟร็ต 12 คือ 2.38-2.78 มม.

"The Martin guitar factory considers a low 'E' bass string to be within specification if the distance from the 12th fret to the bottom of the low E string is between 2.38 mm (3/32″) minimum, to 2.78 mm (7/64″) maximum. The high 'e' treble string should measure between 1.59 mm (1/16″) and 1.98 mm (5/64″) at the maximum."

แล้วอย่างนี้คุณกฤษณ์ พอจะทราบสาเหตุไหมครับว่าเกิดจากอะไรได้บ้าง

ปล. ขอบคุณสำหรับคำตอบของทั้งสองท่านมากๆครับ

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 04, 2018, 10:53:02 »
เป็นเรื่องปกติของกีตาร์ Martin ที่อายุมากครับ กีตาร์นั้นตรงหัวและไม้หน้าถูกดึงด้วยแรงดึงของสายตลอดเวลาเหมือนกับคันธนู ลองเปรียบเทียบ free body diagram ข้างล่างครับ

แรงดึงของสายจะทำให้ไม้หน้าส่วนใต้คอยุบตัวและไม้หน้าใต้ bridge โก่งตัวซึ่งเป็นเหตุผลหนึ่งที่ทำให้สายสูงขึ้น

ตัวคอเองก็จะโดนดึงจนโก่งเหมือนกันแต่ตรงนี้แก้ใด้โดยการขัน truss rod ให้คอตรงขึ้นสำหรับ Martin รุ่นที่ปรับ truss rod ใด้ (ผลิตหลังปี 1984)

ถ้ากีตาร์ถูกปล่อยใว้ในสภาพนี้นานๆก็จะเกิดอาการที่ช่างเขาเรียกว่า "คอยก" อาการนี้เช็คใด้โดยเอาไม้บรรทัดเหล็กมาวางบนคอ ถ้าปลายไม้บรรทัด (2 ฟุต) ไม่อยู่เหนือ bridge ก็แสดงว่าคอเริ่มยกแล้วครับ

อาการนี้แก้ใด้โดยการถอดคอออกมาตั้งองศาใหม่ ถ้าเป็น Collings หรือ Taylor ก็แค่ถอดน้อตและเสริม shim เข้าไปใช้เวลาไม่กี่นาที ถ้าเป็น Martin ก็ต้องใช้ไอน้ำอัดเข้าไปเพื่อถอดคอครับ

<a href="http://youtu.be/TH3UsvqA3AA" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://youtu.be/TH3UsvqA3AA</a>

wname

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 04, 2018, 14:32:09 »
ขอบคุณสำหรับข้อมูลมากๆเลยนะครับ

ผมลองใช้ไม้บรรทัดวัดแล้วสรุปคือชน Bridge ครับ แต่ว่ากีต้าร์ซื้อมาไม่ถึงปีก็มีโอกาสเป็นแล้วหรอครับ?

k.pol

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 04, 2018, 15:18:44 »
ขอบคุณสำหรับข้อมูลมากๆเลยนะครับ

ผมลองใช้ไม้บรรทัดวัดแล้วสรุปคือชน Bridge ครับ แต่ว่ากีต้าร์ซื้อมาไม่ถึงปีก็มีโอกาสเป็นแล้วหรอครับ?

น้าwnameซื้อmartin m36มือ1มาใช่ไหมครับ แล้วaction3.2mmนี้มาจากร้านเลยใช่ไหมครับ

wname

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 04, 2018, 15:42:26 »

น้าwnameซื้อmartin m36มือ1มาใช่ไหมครับ แล้วaction3.2mmนี้มาจากร้านเลยใช่ไหมครับ

ใช่ครับมือ 1 ตอนซื้อก็ Action 3.2mm มาจากร้านเลยครับ ซื้อมาเมื่อช่วงต้นปีนี้เองครับ ตัวกีต้าร์ผมเช็ค Serial Number ดู ตัวนี้ผลิตเมื่อปี 2017 ครับ

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 04, 2018, 17:35:43 »
ลองอีเมล์ไปถาม Martin customer service department และส่งรูปให้เขาดูน่าจะเป็นวิธีที่ดีที่สุดครับ เขาน่าจะบอกเหตุผลใด้ว่ามันเป็นไปใด้เพราะอะไร

สเป็ค action ที่ผมให้คุณไปเป็นสเป็คเก่าสมัย Martin ยัง set up ด้วยมือคน (เหตุผลก็คือผมนึกว่ากีตาร์ของคุณเป็นกีตาร์ปีเก่า) ตั้งแต่ปี 2008 Martin ทุกตัวไม่ใด้ใช้คนแต่ใช้ computer ทำการตัดร่อง nut ขัด fret ฝน saddle และตั้งคอ สเป็คเลยออกมาเป๊ะมากคือ
ความสูงของสาย 6 ที่ 12th fret = 2.58 mm. (ข้อมูลจาก UMGF) ครับ

wname

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 04, 2018, 23:03:43 »
ลองอีเมล์ไปถาม Martin customer service department และส่งรูปให้เขาดูน่าจะเป็นวิธีที่ดีที่สุดครับ เขาน่าจะบอกเหตุผลใด้ว่ามันเป็นไปใด้เพราะอะไร

สเป็ค action ที่ผมให้คุณไปเป็นสเป็คเก่าสมัย Martin ยัง set up ด้วยมือคน (เหตุผลก็คือผมนึกว่ากีตาร์ของคุณเป็นกีตาร์ปีเก่า) ตั้งแต่ปี 2008 Martin ทุกตัวไม่ใด้ใช้คนแต่ใช้ computer ทำการตัดร่อง nut ขัด fret ฝน saddle และตั้งคอ สเป็คเลยออกมาเป๊ะมากคือ
ความสูงของสาย 6 ที่ 12th fret = 2.58 mm. (ข้อมูลจาก UMGF) ครับ

โอเคครับ เดี๋ยวผมจะลองเมล์ไปสอบถามดูครับ

ขอบคุณ คุณกฤษณ์มากๆครับสำหรับคำแนะนำ

wname

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 06, 2018, 01:51:56 »
หลังจากที่ผมเมล์ไปถาม Martin Customer Service ทางนั้นตอบกลับมาว่า

Thank you for contacting Martin Guitar.  I have attached our String Action Settings for your assistance.  Please note that humidity can impact the action.  High humidity can cause the top to swell slightly raising the action.  Conversely, low humidity may cause the top to drop slightly resulting in low action.

พร้อมกับแนบ String Action Settings ของทาง Martin ซึ่งเป็นข้อมูลเดียวกันกับของคุณ กฤษณ์ที่โพสต์ไว้แล้วด้านบนครับ

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 06, 2018, 11:16:56 »
ยินดีด้วยครับเพราะคงเป็นเรื่องของความชื้น 100% ซึ่งไม่ใช่อาการถาวร พอหมดหน้าฝนความชื้นลดลงท้องก็จะหายบวมเอง

ตามปกติโรงงานผลิตกีตาร์ในอเมริกาเขาควบคุมความชื้น (RH) ใว้ที่ 45-50% ซึ่งอาจต่ำกับ RH ในโชว์รูมซึ่งตั้งอยู่ตามศูนย์การค้าที่เปิดแอร์วันละ 12 ขั่วโมง (กีตาร์ใหม่ที่อยู่ในโกดังมีถุงพลาสติกใสห่อใว้ทำให้ความชื้นเข้าไปไม่ใด้) ส่วนที่บ้านคุณถ้าไม่ใด้เปิดแอร์ RH อาจสูงเกิน 80% ตอนฝนตกครับ

วิธีแก้ท้องบวมสำหรับกีตาร์ตัวเดียวก็คือไปซื้อ silica gel ดูดความชื้นแบบที่ปลั้กซึ่งเขาทำมาให้ใช้กับกล้องถ่ายรูป เลือกขนาดใหญ่ที่สุดที่จะใส่ในกล่องกีตาร์ใด้หรือจะใช้สองตัวเลยก็ยิ่งดี Silica gel นั้นมันจะดูดความชื้นจน RH เหลือ 40% จนกระทั้งมันเต็มและต้องเอาไปเสียบไล่น้ำออกก่อนจะเอามาใช้ใหม่ ราคาก็ประมาณ 350-1,000 บาทครับ

350 บาท
<a href="http://youtu.be/9KGsATztGP8" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://youtu.be/9KGsATztGP8</a>

980 บาท
<a href="http://youtu.be/jRR6_kXcVTY" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://youtu.be/jRR6_kXcVTY</a>

ครั้งแรกที่ใช้ควรหาถุงขยะดำมาครอบกล่องใว้ ทิ้งใว้สามวันแล้วเอาออกมาวัด action ว่าท้องยุบลงเท่าไหร่แล้ว พอยุบจนใด้ที่ก็ควรเก็บกีตาร์ใว้ในกล่องตอนไม่ใด้เล่นโดยเอาตัวดูดความชื่นใส่ใว้ด้วยและเอาออกมาเสียบปลั้กไล่ความชื้นอาทิตย์ละครั้ง

สูตรง่ายๆที่ควรจำใว้ก็คือ Action ที่เฟร็ต 12 = ครึ่งนึงของความสูง saddle สูตรนี้ตามปกติเขาใช้ในการฝน saddle เพื่อลด action ถ้าตอนนี้ action คุณสูง 3.2 mm. ซึ่งสูงกว่าปกติ 0.6 mm. ก็หมายความว่าท้องมันบวมบริเวณ bridge อยู่เพียง 1.2 mm. ซึ่งมองไม่เห็นด้วยตาเปล่าแต่น้ำที่ไม้หน้ามันดูดเข้าไปนั้นมีผลกับความกังวาลของเสียงแน่นอน ข่าวดีก็คือถ้าท้องมันบวมตั้งแต่แขวนอยู่ในร้านตามที่คุณบอก พอคุณไล่ความชื้นออกกีตาร์ของคุณเสียงจะดีขึ้นแน่นอนครับ

wname

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 06, 2018, 13:08:14 »
หลังจากที่ผมซื้อกีต้าร์ตัวนี้มาผมก็เอาที่ดูดความชื้น(ใช้ของ GW Green ครับ)ใส่ไว้ในเคสตลอดเลยครับ เวลาเล่นเสร็จก็เก็บกีต้าร์เข้าเคส ส่วนห้องที่เก็บกีต้าร์ก็เปิดแอร์ไว้เกือบตลอดทั้งวันครับ

ส่วน Action ตอนที่ซื้อมากับตอนนี้ก็ยังอยู่ที่ 3.2mm เท่าเดิมครับ ผมเลยสงสัยว่าทำไมมันสูงกว่ามาตรฐานของ Martin ครับ