Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: pretty guitar album  (อ่าน 11688 ครั้ง)

XRAY

• member
  • Bossy เปลี่ยนชื่อเป็น XRAY นะครับ
Re: pretty guitar album
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2011, 15:05:16 »
ยังทันมั้ยครับ
[email protected]
ACOUSTIC GUITAR ONLY

Tempest

• member
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2011, 19:35:42 »
รบกวนด้วยคนครับ

ขอบคุณมากครับ

SURACHART2554

• member
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2011, 08:23:57 »
ยังทันไหมขอด้วยคน[email protected]

authapoon

• member
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 15:14:11 »
ขอเก็บไว้หัดเล่นด้วยคนครับ [email protected] ขอบคุณครับ

grid..

• member
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2011, 05:28:23 »
เพลง "ขอจันทร์" กับ "หมอกและควัน".. ผมยังไม่ได้ทำ tab เลยครับ..
ยินดีและขอบคุณพี่ๆทุกท่านที่ให้ความสนใจกับเพลงที่ผมเรียบเรียงไว้มากๆเลยครับ..

กฤษณ์..

grid..

• member
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: กันยายน 02, 2011, 05:29:47 »
เอาคลิปเพลง "หมอกหรือควัน" ตอนนที่ยังเป็น Demo Version มาฝากกันครับ..
ในอัลบั้ม pretty guitar จะมีีการเปลี่ยนแปลงไปนิดหน่อยในบางโนีตและในท่อน solo ที่ใช้ harmonic นะครับ..

http://www.youtube.com/embed/liNqfrXDd_k

winnie

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: กันยายน 02, 2011, 10:40:24 »
เอาคลิปเพลง "หมอกหรือควัน" ตอนนที่ยังเป็น Demo Version มาฝากกันครับ..
ในอัลบั้ม pretty guitar จะมีีการเปลี่ยนแปลงไปนิดหน่อยในบางโนีตและในท่อน solo ที่ใช้ harmonic นะครับ..

http://www.youtube.com/embed/liNqfrXDd_k

คุณกฤษณ์ครับ ผมเองที่เคยเมลไปถามเรื่อง Tab ไม่ทราบว่าตอนนี้ ได้ทำออกมาหรือยังครับ เพลงหมอกหรือควัน กับขอจันทร์ เพราะจากในคลิปลองแกะดู ขอจันทร์จะไม่เหมือนในอัลบั้มเหมือนกันครับ...

9tonbbt

• member
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: กันยายน 02, 2011, 11:06:02 »
ผมมีคำแนะนำอย่างนึง ผมว่าคนที่ซื้ออัลบัมนี้ ส่วนใหญ่ก็คงจะชอบเล่นกีตาร์แนวฟิงเกอร์สไตล์
ถ้าเป็นไปได้ ทำออกมาเป็นวีดีโอ ซีดี สอนการเล่น และหนังสือ tab พร้อม cd เพลง ออกมาเลย น่าจะดีนะครับ
ทำเล่มละ 10 เพลง ก็ได้ หาเพลงที่เล่นง่าย ๆ เพราะ ๆ เพื่อเป็นแนวทางให้มือใหม่ หรือคนที่อยากเล่นแนวนี้ ได้มีทางเลือก

ถ้าทำออกมาอย่างสม่ำเสมอ ผมว่าดนตรีแนวนี้ จะเติบโตขึ้นแน่นอนครับ

baitorys

• member
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: กันยายน 02, 2011, 12:22:04 »
ผมมีคำแนะนำอย่างนึง ผมว่าคนที่ซื้ออัลบัมนี้ ส่วนใหญ่ก็คงจะชอบเล่นกีตาร์แนวฟิงเกอร์สไตล์
ถ้าเป็นไปได้ ทำออกมาเป็นวีดีโอ ซีดี สอนการเล่น และหนังสือ tab พร้อม cd เพลง ออกมาเลย น่าจะดีนะครับ
ทำเล่มละ 10 เพลง ก็ได้ หาเพลงที่เล่นง่าย ๆ เพราะ ๆ เพื่อเป็นแนวทางให้มือใหม่ หรือคนที่อยากเล่นแนวนี้ ได้มีทางเลือก

ถ้าทำออกมาอย่างสม่ำเสมอ ผมว่าดนตรีแนวนี้ จะเติบโตขึ้นแน่นอนครับ
เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งครับ+1000000000000000

grid..

• member
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: กันยายน 02, 2011, 14:32:48 »

คุณกฤษณ์ครับ ผมเองที่เคยเมลไปถามเรื่อง Tab ไม่ทราบว่าตอนนี้ ได้ทำออกมาหรือยังครับ เพลงหมอกหรือควัน กับขอจันทร์ เพราะจากในคลิปลองแกะดู ขอจันทร์จะไม่เหมือนในอัลบั้มเหมือนกันครับ...

เพลงนี้ยึดเอา version ในอัลบั้มเป็นหลักแล้วกันนะครับ.. เพราะผมเองเวลาเล่นสดก้ไม่ค่อยเหมือนเดิมกันเท่าไหร่ครับ.. แล้วแต่ฟิลในวันนั้นๆน่ะครับ..  ขนาดตอนอัดท่อน solo ผมเองก้ใส่ฟิวเข้าไปตอนนั้นเลยครับ..

song form เหมือนเดิมครับ.. แต่จะขยับ-สลับไปมาตามอารมณ์จริงๆครับ.. :P

เดี๋ยวเร็วๆนี้จะทำคลิปอธิบายการเล่นอย่างละเอียดมาไว้ให้นะครับ..

grid..

• member
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: กันยายน 02, 2011, 14:36:03 »

เรื่องนี้ตอนที่ประชุมกันก่อนทำอัลบั้มก็ได้เสนอไปแล้วครับ..  แต่ทางผู้ใหญ่เค้าไม่ get กับจุดประสงค์นี้ครับ..  ผมเองเป้นเด็กก็เลยต้องนิ่งๆไว้(เดี๋ยวจะอดทำ)..  แต่ตอนนี้ก็มีเพลงของพี่เด่นที่ทำออกมาแล้วครับ..   ผมเองก็หวังว่า fingerstyle ในบ้านน่าจะมีอนาคตที่ดีและเติบโตได้มากกว่านี้ครับ..

ขอบคุณมากๆเลยครับ.. :)

9tonbbt

• member
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: กันยายน 02, 2011, 14:49:39 »

เรื่องนี้ตอนที่ประชุมกันก่อนทำอัลบั้มก็ได้เสนอไปแล้วครับ..  แต่ผุ้ใหญ่เค้าไม่ get กับจุดประสงค์นี้ครับ..  ผมเองก้เลยต้องนิ่งๆไว้..  แต่ตอนนี้ก้มีของพี่เด่นที่ทำออกมาแล้วครับ..   ผมเองก็หวังว่า fingerstyle ในบ้านน่าจะมีอนาคตที่ดีและเติบโตได้มากกว่านี้ครับ..

ขอบคุณมากๆเลยครับ.. :)

บ้านเราก็อย่างนี้แหละครับ ทำอะไรที่แหวก ๆ ตลาดหน่อย ก็จะไม่ค่อยยอมรับกัน นึกถึงเรื่องธุรกิจเป็นใหญ่
แต่ถ้าจะคิดกันให้ดี ๆ คนที่เล่นกีตาร์ในบ้านเรามีมากมาย หนังสือเพลงก็ขายดี มันก็น่าจะเป็นสิ่งบ่งบอกได้อย่างหนึ่ง เพียงแต่ทำตลาดกันคนละแนว
ถ้ามีสินค้าแบบนี้เพิ่มทางเลือกขึ้นมา ไม่แน่ วัยรุ่นบ้านเรา อาจหันมาเล่นเป็นกันเป็นงานอดิเรกก็ได้

winnie

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: กันยายน 02, 2011, 15:11:31 »
ผมก็เข้าใจในเชิงธุรกิจนะครับว่า ถ้าทำออกมามันคงมีต้นทุนในการผลิต ยิ่งสิ่งพิมพ์ค่าผลิตขั้นต่ำก็ไม่ใช่น้อยๆ ถ้าทำออกมาเยอะ แต่ตลาดคนกลุ่มนี้อาจจะยังไม่กว้างพอ เพราะทำธุรกิจอย่างไร คำว่ากำไรคงมาก่อนเสมอ

แต่จริงเดี๋ยวนี้สื่อออนไลน์เยอะครับ ผู้เรียบเรียงเอง ถ้ามีโอกาสอย่างคุณกฤษณ์ หรือ อ. เด่น ทยอยทำออกมา อย่างน้อยมันก็ช่วยได้อีกทางครับ

เรื่องดนตรีบ้านเรายังไงก็ความหลากหลายอาจจะยังไม่เทียบเท่าต่างประเทศจนทำให้ธุรกิจหรือบริษัทเล็กๆ สามารถ เลี้ยงตัวอยู่ได้ แต่อย่างน้อยตอนนี้ก็เห็นแนวโน้มว่ามันเติบโตขึ้นนะครับ

grid..

• member
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: กันยายน 02, 2011, 15:55:20 »
ครับผม.. เห็นด้วยครับ.. :)

9tonbbt

• member
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: กันยายน 02, 2011, 15:56:20 »
ผมก็เข้าใจในเชิงธุรกิจนะครับว่า ถ้าทำออกมามันคงมีต้นทุนในการผลิต ยิ่งสิ่งพิมพ์ค่าผลิตขั้นต่ำก็ไม่ใช่น้อยๆ ถ้าทำออกมาเยอะ แต่ตลาดคนกลุ่มนี้อาจจะยังไม่กว้างพอ เพราะทำธุรกิจอย่างไร คำว่ากำไรคงมาก่อนเสมอ

แต่จริงเดี๋ยวนี้สื่อออนไลน์เยอะครับ ผู้เรียบเรียงเอง ถ้ามีโอกาสอย่างคุณกฤษณ์ หรือ อ. เด่น ทยอยทำออกมา อย่างน้อยมันก็ช่วยได้อีกทางครับ

เรื่องดนตรีบ้านเรายังไงก็ความหลากหลายอาจจะยังไม่เทียบเท่าต่างประเทศจนทำให้ธุรกิจหรือบริษัทเล็กๆ สามารถ เลี้ยงตัวอยู่ได้ แต่อย่างน้อยตอนนี้ก็เห็นแนวโน้มว่ามันเติบโตขึ้นนะครับ

ผมก็เห็นด้วยครับ แต่ที่อยากให้ทำเป็นหนังสือออกมา เพราะว่า ในการเล่น ผมว่ามันดูชัดและง่ายกว่าที่จะดูจากจอคอมฯ แล้วอีกอย่างหนึ่ง ถ้าทุกอย่างเป็นไฟล์ไปเสียหมด การแพร่หลายมันง่าย คนที่ตั้งใจทำ ก็จะไม่ได้ผลประโยชน์ซักเท่าไหร่

แต่ถ้าเป็นชุดหนังสือ เราซื้อมา ก็เหมือนเป็นการอุดหนุนคนทำอย่างหนึ่ง ให้มีกำลังใจทำผลงานต่อไปเรื่อย ๆ อ่ะครับ ผมคิดอย่างนี้นะ
อย่างหนังสือสอนเล่นกีตาร์ ผมก็ซื้อมาหลาย ๆ เล่มแล้ว แต่ก็ดูแล้ว หลาย ๆ เล่ม ยังเป็นการสอนแบบขัดใจ ๆ ในบางเรื่องอยู่ ผมไม่เอ่ยละกันนะ
แต่อย่างน้อย มันก็เป็นประโยชน์

หนังสือแนวสอนเล่นแบบนี้ ผมอยากได้จริง ๆ นะ สำหรับคนเล่นกีตาร์ไม่ค่อยเก่งแบบผม ผมว่ามันมีประโยชน์มาก

9tonbbt

• member
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: กันยายน 02, 2011, 15:58:37 »
ว่าแต่ คุณกฤษณ์ ทำไมมันหาซื้อยากจังครับ อัลบัมเนี๊ย เมื่อวาน เดินไปหาซื้อตั้งหลายห้าง หาไม่เจอเลยอ่ะครับ อยากได้อ่ะ

winnie

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: กันยายน 02, 2011, 18:23:28 »
ว่าแต่ คุณกฤษณ์ ทำไมมันหาซื้อยากจังครับ อัลบัมเนี๊ย เมื่อวาน เดินไปหาซื้อตั้งหลายห้าง หาไม่เจอเลยอ่ะครับ อยากได้อ่ะ

ขายดีไงครับ อิอิ

9tonbbt

• member
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: กันยายน 02, 2011, 21:57:57 »

ขายดีไงครับ อิอิ

อ้อ ๆ หาต่อไป ฮ่า
นี่ถ้ามี tab ด้วยนี่ ขายดีกว่านี้อีกนะ ฮี่ ๆๆๆๆๆ

XRAY

• member
  • Bossy เปลี่ยนชื่อเป็น XRAY นะครับ
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: กันยายน 03, 2011, 15:07:25 »
มารอแทปครับ น้า winnie น่าจะมี ส่งให้ผมหน่อยนะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ฝากถึงคุณ grid ด้วย ผมดูรีวิวของคุณแทบจะทุกอย่างที่มีในยูทูป ชอบครับ
ยังไงฝากแทปมาถึงผมบ้างนะครับ  อยากได้ทุกเพลงเลยในอัลบั้ม ชอบมากๆ
ACOUSTIC GUITAR ONLY

winnie

« ตอบกลับ #59 เมื่อ: กันยายน 03, 2011, 23:13:02 »
มารอแทปครับ น้า winnie น่าจะมี ส่งให้ผมหน่อยนะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ฝากถึงคุณ grid ด้วย ผมดูรีวิวของคุณแทบจะทุกอย่างที่มีในยูทูป ชอบครับ
ยังไงฝากแทปมาถึงผมบ้างนะครับ  อยากได้ทุกเพลงเลยในอัลบั้ม ชอบมากๆ

ผมทำแทปไม่เป็นนะ แกะสดมั่วสดครับจาก youtube อิอิ