Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: บันทึกเสียงกีตาร์ใช้ไรอัดดีครับ. Zoom h1 vs focusrite  (อ่าน 1165 ครั้ง)

Cool44

• member
ระหว่าง zoom h1 กับ focusrite scarlet solo
แบบไหนให้เสียงที่ดีกว่าครับ

กฤษณ์

• member
Re: บันทึกเสียงกีตาร์ใช้ไรอัดดีครับ. Zoom h1 vs focusrite
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2018, 18:40:09 »
ถ้าอัดที่บ้าน Focusrite เสียงดีกว่าครับ ถ้าอัดนอกบ้าน Zoom สะดวกกว่าเพราะมี recorder ในตัว

Cool44

• member
Re: บันทึกเสียงกีตาร์ใช้ไรอัดดีครับ. Zoom h1 vs focusrite
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2018, 22:05:33 »
ขอบคุณครับ น้า กฤษณ ว่าแต่ focusrite solo
ดีมั้ยครับ. ถ้าจะอัดแค่เสียงกีต้าร์

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2018, 23:51:04 »
น่าจะดีเหลือเฟือแต่รอให้คนที่เคยใช้จริงมาตอบดีกว่าครับ

JOB Acoustic

• member
  • Job Acoustic Pickup
    • www.facebook.com/JobAcoustic
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2018, 15:37:13 »
ตามที่ท่าน กฤษณ์ แจ้งครับ ผมเองเคยใช้ทั้งสองตัว เคยลงคลิปไปในนี้แล้ว
ถ้าจะเอาคุณภาพเสียงดีที่สุดระหว่างสองตัวนี้ต้อง focusrite ครับ
แต่ถ้าเน้นอัดสดวกง่ายๆแต่งทีหลังได้นิดหน่อยก็ Zoom ครับ

คราวนี้ถ้าเราจะใช้ sound interface อย่าง  focusrite เราต้องมีองค์ประกอบอื่นด้วยนะครับ เช่นไมค์ เพราะไมค์ก็มีหลายคุณภาพ อยากได้ดีมากๆงบก็ไหลไปอีก หรือถ้าซื้อเป็นเซ็ทมาก็พอได้ แต่แนะนำให้ซื้อไมค์ สาย และหูฟังแยกครับ สายสัญญาณมีผลกับเสียง และเรื่องการใช้งานโปรแกรมบันทึกเสียงด้วยครับ ว่าจะใช้ตัวไหน เพราะ focusrite จะแถมโปรแกรม Ableton live มาให้ ให้เรา Activate จากไอดีในเว็บที่เราได้มาตอนซื้อ รวมถึง vst plugins ถ้าไม่ชินก็อาจจะมาใช้ Cubase อันนี้ถ้าไม่เคยจะต้องใช้เวลาเล่นกับมันนิดนึงครับ

สรุป
เน้นง่ายสดวก Zoom
เน้นคุณภาพเสียง focusrite
ครับผม

โทร 090-3084593 จ๊อบ

pFunky

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2018, 17:39:48 »
ผมใช้ scarlet 2i2 gen 2 เสียงหน้าตู้กับเสียงอัดเข้าคอมใกล้เคียงกันครับ