Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเรื่อง ไม้หน้าครับ  (อ่าน 1126 ครั้ง)

sermsak

• member
ขอถามเรื่อง ไม้หน้าครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 09, 2018, 17:12:04 »
ไม้หน้า italian spruce  ให้เสียงคล้ายไม้ spruce  ชนิดไหนครับ  ไม้หน้า italian  spruceผมไม่เคยได้ยินเสียงตัวเป็นๆๆเลย

ขอบคุณ น้าๆที่เข้ามาความกระจ่างทุกคนนะครับ

กฤษณ์

• member
Re: ขอถามเรื่อง ไม้หน้าครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2018, 00:23:33 »
ไม้หน้า italian, german, swedish, swiss, alpine, carpethian spruce นั้นความจริงแล้วเป็นไม้ species Picea abies เหมือนกันทั้งหมดและเป็นไม้ spruce ท้องถิ่นของยุโรปชนิดเดียวที่นิยมเอามาทำเครื่องดนตรี

การเรียกชื่อต่างๆแทนที่จะเรียก europian spruce นั้นเป็นเรื่องของการตลาดเท่านั้นครับ ไม้ species นี้มี range กว้างขวางมากแต่ส่วนใหญ่เป็นป่าอุตสาหกรรมที่โดนตัดไปใช้ก่อนที่จะต้นใหญ่พอสำหรับทำไม้หน้ากีตาร์ครับ

sermsak

• member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2018, 09:08:20 »
ขอบคุณ น้ากฤษณ์ มากนะครับ

gttle

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2018, 17:02:57 »
ที่เคยลองๆมา europian spruce ทั้งหลายจะให้เสียงสุภาพกว่า sitka adirodack นุ่มๆเรียบๆ ....ถ้า ab test ก็พอฟังได้ยินความต่าง.....แต่ถ้าให้เล่นคนละที่คนละวันนี่บางทีก็ลืมเสียงละครับแยกไม่ออก

sermsak

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2018, 18:20:00 »
ขอบคุณ น้าgttle

ผมมี englemann  กับ  German
อยากสั่งทำกีต้าร์กีบ ช่างไทยสักตัว เลย หาความรู้เรื่องไม้อยู่ ครับ