Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: จริงไหมครับ???  (อ่าน 2902 ครั้ง)

uncle nok

• member
จริงไหมครับ???
« เมื่อ: สิงหาคม 07, 2018, 05:13:20 »
จริงไหมครับ??? ผมเคยได้ยินมาว่ากีต้าร์แถบเอเชีย หรือที่อื่นๆ ทำยังไงก็สู้ฝั่งยุโรปหรืออเมริกาไม่ได้ (เฉพาะเรื่องเสียงนะครับ)

Moko

• member
Re: จริงไหมครับ???
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2018, 06:45:11 »
คำว่า เสียงสู้ไม่ได้ ช่วยอธิบายหน่อยได้ไหมครับ ว่าแบบไหน
^Easy Man^

samaklen

• member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2018, 09:53:11 »
โรงงานฝรั่ง มาอยู่แถวเอเชียตั้งนานแล้วนะครับ
กรณีแบบนี้ ถือเป็นกีตาร์เอเชียหรือไม่ครับ

THAWAT JAITHIANG

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2018, 10:06:16 »
"สู้ไม่ได้" ถ้าเชื่ออย่างนี้ ก็จะไม่มี รถยนต์ญี่ปุ่น ใช้งานไปทั่วโลกเช่นปัจจุบัน SAMSUNG ก็จะไม่ใช่บริษัทโทรศัพท์อันดับหนึงของโลก HUAWEI อันดับสอง ในส่วนของกีต้าร์ผมเห็นว่าเอเชียไม่ได้ด้อยกว่าฝรั่งเลย ปัจจุบันเค้ามีแนวทางเปนของตนเอง มันคนละสไตล์คนละอารมณ์ ต่างฝ่ายต่างดีควรจะมีไว้ทั้งคู่

uncle nok

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2018, 11:42:21 »
คงอารมณ์ประมาณว่า ขี่มอไซค์มามากมาย สุดท้ายใจอยากครอบครอง Haley ประมาณนั้นน่ะครับ ไม่รู้ผมยกตัวอย่างถูกไหม

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2018, 12:00:24 »
ไม่จริงครับ  ดูเสียงเปล่า ของ Ovation  USA กับ YAMAHA FG580 japan ครับ
Line id: 081-8718003

THAWAT JAITHIANG

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2018, 14:22:50 »
ยิ่งเทียบกับมอเตอร์ไซด์ยิ่งเป็นเรื่องของรสนิยมของแต่ละคนแล้วละครับ ใช่ทุกคนอยากได้ Harley คนที่ชอบเค้าก็ชอบคนที่ไม่ชอบก็ไม่ได้สนใจหรืออยากครอบครองมัน

nessie

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2018, 14:52:27 »
ไม่น่าจะจริงครับ
หลักฐานที่พิสูจน์ได้
ครั้งหนึ่งนานมาแล้ว มีการจัดแข่งขันกีต้าร์เสียงดีแบบหลับตาฟัง(blind test)ในอเมริกา
ชาวเอเชียของเรา Jeffery Yong ส่งกีต้าร์ที่ทำจากไม้จามจุรีเข้าประกวด
ปรากฎว่ากีต้าร์ของJeffery Yong ชนะเลิศ ชนะกีต้าร์ฝรั่ง

CalmForHappy

• member
  • YAMAHA และ K.YAIRI
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2018, 16:28:13 »
 ;D ;D ;D ไม่รู้สิ ผมชอบสาวญี่ปุ่น น่ารักๆหวานๆ มากกว่าสาวฝรั่ง
กีต้าร์มหาเวทดูดดาว

Dokdiao

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2018, 21:58:14 »
ในช่วงปี 1970s-1980s ที่ถือเป็นยุคทองกีต้าร์ญี่ปุ่น ญี่ปุ่นส่งออกกีต้าร์ไปขายที่ USA
ผลที่ออกมาคือ กีต้าร์ USA แทบจะขายไม่ออก จนต้องมีการรณรงค์ ให้คนอเมริกัน สนับสนุนกีต้าร์ USA
ลองคิดดูละกันครับ

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2018, 00:27:32 »
จริงครับ ถ้าวัดกันเฉพาะเรื่องเสียง (ซึ่งเป็นรสนิยมของกลุ่มคน) นะครับ

ถ้าวัดกันในด้านความคุ้มค่า ความเหมาะมือสำหรับคนเอเชียที่นิ้วสั้นกว่าฝรั่ง กีตาร์เอเชียก็กินขาดเหมือนกัน

กีตาร์โปร่งเป็นเครื่องดนตรีของฝรั่งที่เขามีโรงงานผลิตขายมาสองร้อยปีแล้วในขณะที่ในเอเชียเพิ่งมาหัดทำกันแค่หกสิบปีจึงไม่ชำนาญเท่า ถ้าให้โรงงานฝรั่งมาผลิตเครื่องดนตรีเอเชียอย่าง ขิมหรือซอขายก็คงเสียงสู้ทางเอเชียไม่ใด้เหมือนกัน

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2018, 02:28:30 »
ในช่วงปี 1970s-1980s ที่ถือเป็นยุคทองกีต้าร์ญี่ปุ่น ญี่ปุ่นส่งออกกีต้าร์ไปขายที่ USA
ผลที่ออกมาคือ กีต้าร์ USA แทบจะขายไม่ออก จนต้องมีการรณรงค์ ให้คนอเมริกัน สนับสนุนกีต้าร์ USA
ลองคิดดูละกันครับ

ใช่ครับ ในปี 1982, 83 Gibson ทุ่มโฆษณาแคมเปญ "American Made" ตามหน้านิตยสารต่างๆแบบมโหฬาร คนในยุคนั้นที่อยู่อเมริกาคงเคยเห็นกันเกือบทุกคน

พระเอกของโฆษณานี้ก็คือเจ้ากีตาร์รูปแผนที่อเมริกาที่แกะสลักด้วยมือจากไม้ mahogany ที่ตอนแรกผมก็คิดว่าเป็น prop เท่านั้นแต่ต่อมาก็ไปเห็นเขาใส่ตู้กระจกโชว์อยู่ที่ร้านถึงใด้รู้ว่ามีตัวจริง กีตาร์ Epiphone USA Map นี่ผลิตที่โรงงาน Kalamazoo เป็นล้อตสุดท้ายก่อนปิดตัวแต่ไม่ใด้ผลิตขายครับ

อีกสามสิบปีต่อมาผมก็ไปเสาะหาจนเจอ ลองฟังเสียงดูครับ

<a href="http://youtu.be/uFBohlVeOic" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://youtu.be/uFBohlVeOic</a>

พอมาถึงยุค 2000's ตลาดกีตาร์โปร่งทั่วโลกก็ตกเป็นของกีตาร์จากเอเชีย (ยกเว้นกีตาร์ระดับไฮเอ็นด์) ในปี 2002 Ovation USA ก็พยายามปลุกกระแสชาตินิยมอีกครั้งโดยการผลืต Custom Legend US Flag 75 ตัวที่ทั้งสวยและเสียงดีแต่ก็ไม่สามารถกู้ความนิยมในอดีตกลับมาใด้อีกเลย

<a href="http://youtu.be/SdhY9LeAh8k" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://youtu.be/SdhY9LeAh8k</a>

สรุปว่าเรื่องเสียงนั้นไม่ใช่ประเด็นสำคัญ กีตาร์เสียงดีแค่ไหนถ้าตั้งราคาแพงจนคนทั่วไปไม่อยากซื้อก็มีสิทธิ์เดี้ยงครับ

uncle nok

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2018, 05:07:41 »
จริงครับ ถ้าวัดกันเฉพาะเรื่องเสียง (ซึ่งเป็นรสนิยมของกลุ่มคน) นะครับ

ถ้าวัดกันในด้านความคุ้มค่า ความเหมาะมือสำหรับคนเอเชียที่นิ้วสั้นกว่าฝรั่ง กีตาร์เอเชียก็กินขาดเหมือนกัน

กีตาร์โปร่งเป็นเครื่องดนตรีของฝรั่งที่เขามีโรงงานผลิตขายมาสองร้อยปีแล้วในขณะที่ในเอเชียเพิ่งมาหัดทำกันแค่หกสิบปีจึงไม่ชำนาญเท่า ถ้าให้โรงงานฝรั่งมาผลิตเครื่องดนตรีเอเชียอย่าง ขิมหรือซอขายก็คงเสียงสู้ทางเอเชียไม่ใด้เหมือนกัน
 "กฤษณ์"
ขอบคุณน้ากฤษณ์ นะครับสำหรับคำตอบ นั่นคือ ความหมายของคำถามที่ผมได้ถามไป แต่ว่าคำถามมันคงคลุมเครือเพราะผมเองก็ไม่รู้ว่าจะตั้งคำถามยังไงถึงจะตรงประเด็น จึงอ้างถึงเรื่องมอไซค์ เพื่อให้เห็นภาพ และอีกตัวอย่างคือ แม้ว่าจะเล่นกีต้าร์มามากเท่าใด ได้ครอบครองมาสารพัดยี่ห้อ หากแต่ใจยังใฝ่ถวิลถึง มาร์ตินอยู่ร่ำไป อะไรประมาณนี้ล่ะครับ  อ้อ...โอเวชั่น สวยและเสียงดีมากครับ

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2018, 10:30:29 »
กิเลส ดับได้ด้วยการซื้อครับ

Thammarat

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2018, 14:44:26 »
รสนิยมการฟังวัดกันยากจริงๆครับ
ต้องรู้ก่อนว่าได้ยินมาจากไหนครับ

uncle nok

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2018, 15:20:47 »
ได้ฟังจากนักสะสมท่านหนึ่งครับ นานมาแล้ว ผมก็เลยลองถามดูว่า จริงอย่างนั้นไหม หากผมสมมติอย่างนี้จะได้ไหมครับ สมมติว่า ให้เลือกกีต้าร์ระดับไฮเอ็นด์ ระหว่างญี่ปุ่น กับ อเมริกา คนส่วนใหญ่จะเลือกตัวไหน
อ้อ...ไม่เกี่ยวกับปัจจัยอื่นนะครับ ไม่ว่าจะคุณค่าหรือมูลค่า

lek-apidech

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2018, 15:34:52 »
ต้องแยกก่อนครับว่า ซื้อกีตาร์ไปเพื่อสะสม หรือซื้อกีตาร์ไปเล่นเพื่อผ่อนคลาย และที่สำคัญเรามีเงินในกระเป๋าที่พร้อมจะซื้อโดยที่ทำให้เราไม่เดือดร้อนในภายหลังหรือเปล่า ครับ

uncle nok

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2018, 16:45:13 »
https://www.youtube.com/watch?v=zQbjm8Ain2U
https://www.youtube.com/watch?v=jkgxAEJ4KoA
สองตัวนี้ไม่รู้สูสีกันไหม ลองฟังดูครับ

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2018, 17:07:04 »
D45 กับ k.yairi dy91  ราคามันต่างกันหรือเปล่า

เส้นทางลูกผู้ชาย

• member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2018, 18:24:32 »
ตอนแรกๆคิดว่า f310 เสียงดีที่สุดแล้ว พอไปลองกีต้าร์ตัวอื่น อ้าวไม่ใช่นี่หว่า กิเลส ค่อยๆเพิ่มขึ้นเพิ่มขึ้นไปเรื่อยๆ อยากจะได้ไอ้ที่คิดว่ามันดีที่สุด สุดท้ายได้มาก็เบื่อ เชื่อผม