Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ลบกวนน้าๆทั้งหลาย แนะนำเรื่องเทคนิคที&#  (อ่าน 1839 ครั้ง)

หนุ่มน้อย "อคู๊สติก"

• member
  • ดนตรีคือชีวิต แต่ไม่ไช่ทุกสิ่งในชีวิต ^^
อืมคือ ตอนนี้ผมเพิ่งหันมาเล่นกีตาร์+ร้องเพลงเองคนเดียวอะครับ ยังไม่ค่อยเข้าไจ หรือว่าไป ไม่เข้าใจเลย ในเรื่องคีย์ในการร้องเพลงอะครับ ผมว่าผมก็ร้องตรงแล้วแต่ น้าๆ หลายๆ ท่านฟังแล้ว บอกว่าไม่ตรง ^^  (เพราะผมไม่เข้าใจอะนะ) http://www.acousticthai.net/webboard/index.php?topic=6809.0 ตามลิ้งเนี่ยอะครับ อยากให้น้าๆ แนะนำการตั้งสายให้ตรงคีย์ (ผมตั้งแล้วแต่ไม่รู้ว่าไม่ตรงคีย์ยังไง) หาความรู้ตามเวปทั่วไปก็ไม่เข้าใจอยู่ดี ^^ เฮ้อเซงเปด อีกเรื่องนะครับ อยากรู้ว่า นักดนตรีที่เขาร้องแล้วไม่ต้องดูคอร์ดเนี่ยครับ มีวิธียังไงหรอครับ ^^ ขอบคุณล่วงหน้าครับ
ต้องขยันซ้อมให้มากกว่านี้ ๆๆๆๆๆๆๆ

noomxman

• member
  • ชีวิตมันสั้น ทำมันให้ดีที่สุด
Re: ลบกวนน้าๆทั้งหลาย แนะนำเรื่องเทคนิคที&#
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2011, 12:18:12 »
     อันนี้เป็นความคิดเห็นของผมนะครับ   ถ้าน้องคิดจะหัดจริงจังจนสามารถที่จะเล่นใด้เหมือนนักดนตรีทั่วไป

น้องจะต้องฝึกพื้นฐานให้แน่นกว่านี้ครับ  ถ้างบน้อยลองซื้อหนังสือ ปิ้คกิ้ง2011มาฝึกซักระยะครับ พื้นฐานจะดีขึ้นครับ

เล่นดนตรีจริงจังจะต่างกับเราเล่นกับเพื่อนครับ  ขอให้เก่งขึ้นเร็วๆนะครับ;D ;D ;D ;D ;D

noomxman

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
Re: ลบกวนน้าๆทั้งหลาย แนะนำเรื่องเทคนิคที&#
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2011, 12:27:54 »
ลองเปร่งเสียงตัวเองให้ตรงกับโน็ตครับ ช่วยได้

เช่น กดสาย 2 ช่องที่5 ได้โน๊ต E แล้วเราก็เปร่งเสียงให้ตรงกับโน๊ตที่เราได้ยิน  แล้วค่อยเปลี่ยน โน๊ตไปเรื่อยๆ คราวนี้ จะทำให้เราร้องเสียง ตรงโน๊ต และ จะทำให้เราฝึกคู่ประสานได้ด้วยเช่น

เราดีดที่โน๊ต C สาย 1 ช่อง 8  แต่เราออกเสียงให้ตรง ที่โน๊ต E สาย 1 ช่อง 12  เราก็จะได้คู่ประสานเสียงของ คู่ 3 เมเจอร์ ซินิเพล็ก.......อิอิ

ส่วนการเล่นแบบไม่ต้องดูคอร์ด จะเล่นเป็นคีย์อะไรก็ได้ เราต้องเริ่มตั้งแต่พื้นฐานเลยครับ ตั้งแต่โน๊ต การจำโน๊ตบนคอกีตาร์ ให้ได้ทั้งคอ

สเกล C major  มีกี่ ตัว ตัว อะไรบ้าง  แล้วถึง ค่อยมาเรื่องคอร์ด คอร์ด ใขคีย์ C มีกีคอร์ด มีคอร์ด อะไรบ้าง แล้วแต่ละคอร์ด ประกอบไปด้วย โน๊ตอะไรบ้าง พอได้คีย์ C เรากต้อง ไปไล่ให้ได้ทั้ง 12 คีย์ ก็จะทำได้แล้วครับ ใช้ได้กับเพลง POP และ ROCK ทั้วไป ถ้าจะเล่น แจ๊ซ ก็ต้องใช้วิชามาร มากกว่านี้ครับ

ปล. ข้างต้นที่กล่าวมา ถ้าท่องจำจริง ก็เดือน 2 เดือน ก็น่าจะจำได้แล้ว ช้าเร็ว อยู่ที่ความตั้งใจของเรา แต่พอเอามาปฏิบัติ ก็ต้องฝึกกัน เป็นปี ครับ

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2011, 12:28:01 »
ตั้งสายยังไงครับ
Line id: 081-8718003

noomxman

• member
  • ชีวิตมันสั้น ทำมันให้ดีที่สุด
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2011, 13:03:31 »
ลองเปร่งเสียงตัวเองให้ตรงกับโน็ตครับ ช่วยได้

เช่น กดสาย 2 ช่องที่5 ได้โน๊ต E แล้วเราก็เปร่งเสียงให้ตรงกับโน๊ตที่เราได้ยิน  แล้วค่อยเปลี่ยน โน๊ตไปเรื่อยๆ คราวนี้ จะทำให้เราร้องเสียง ตรงโน๊ต และ จะทำให้เราฝึกคู่ประสานได้ด้วยเช่น

เราดีดที่โน๊ต C สาย 1 ช่อง 8  แต่เราออกเสียงให้ตรง ที่โน๊ต E สาย 1 ช่อง 12  เราก็จะได้คู่ประสานเสียงของ คู่ 3 เมเจอร์ ซินิเพล็ก.......อิอิ

ส่วนการเล่นแบบไม่ต้องดูคอร์ด จะเล่นเป็นคีย์อะไรก็ได้ เราต้องเริ่มตั้งแต่พื้นฐานเลยครับ ตั้งแต่โน๊ต การจำโน๊ตบนคอกีตาร์ ให้ได้ทั้งคอ

สเกล C major  มีกี่ ตัว ตัว อะไรบ้าง  แล้วถึง ค่อยมาเรื่องคอร์ด คอร์ด ใขคีย์ C มีกีคอร์ด มีคอร์ด อะไรบ้าง แล้วแต่ละคอร์ด ประกอบไปด้วย โน๊ตอะไรบ้าง พอได้คีย์ C เรากต้อง ไปไล่ให้ได้ทั้ง 12 คีย์ ก็จะทำได้แล้วครับ ใช้ได้กับเพลง POP และ ROCK ทั้วไป ถ้าจะเล่น แจ๊ซ ก็ต้องใช้วิชามาร มากกว่านี้ครับ

ปล. ข้างต้นที่กล่าวมา ถ้าท่องจำจริง ก็เดือน 2 เดือน ก็น่าจะจำได้แล้ว ช้าเร็ว อยู่ที่ความตั้งใจของเรา แต่พอเอามาปฏิบัติ ก็ต้องฝึกกัน เป็นปี ครับ

ขอบคุณมากครับ น้าFOTOBEER ที่ให้ความรู้ครับ กลับมาจากพักร้อน พร้อมทั้งให้สาระความรู้แน่นปึ้กเหมือนเดิมเลยนะครับ ;D ;D ;D ;D
noomxman

redtopup

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2011, 13:26:31 »
Taylor Factory Tour Part 3 - Finish Application

การลงเฟรน์โพลิช ตอนแรก แล้วเคลือบพ่นอีกที ในระบบอุตสาหกรรม  แล้วขัดอีกที
ดูๆแล้ว  งานมันนิ่งกว่าเอามือทำมากๆ

ไหงลงผิดหน้า งง
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

ตุ๊ อคูสติก.

• member
  • E - A - D - G - B - e
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2011, 13:28:43 »
ซื้อเครื่องตั้งสาย แบบไหนก็ได้
หา Notebook / PC. ราคาไม่แพงมากเกิน ลงโปรแกรม เกี่ยวกับการเล่นกีตาร์
เก็บแบบการเรียน TAB / Chord. / E book ต่างๆ เพียบ ( เช่น หนังสือ คอร์ดกีตาร์ อื่นๆ )
แล้วรับรองเล่นสนุกกว่าเดิม เก่งเร็วขึ้น
ปล.สนใจเครื่องตั้งสาย หรือ Notebook ทึ่มีโปรแกรม เกี่ยวกับการเล่นกีตาร์
รวมถึงหนังสือ เนื้อเพลงพร้อมคอร์ด สเกล เพียบ !!
จะขายให้ในราคาพิเศษ ( อยากเปลี่ยน ) โทรมาได้ครับ รับรองว่าถูก ส่งฟรีถึงมือ
มีเบอร์แล้วนี่....
No 1 Does It Better.

noomxman

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2011, 13:34:45 »
ซื้อเครื่องตั้งสาย แบบไหนก็ได้
หา Notebook / PC. ราคาไม่แพงมากเกิน ลงโปรแกรม เกี่ยวกับการเล่นกีตาร์
เก็บแบบการเรียน TAB / Chord. / E book ต่างๆ เพียบ ( เช่น หนังสือ คอร์ดกีตาร์ อื่นๆ )
แล้วรับรองเล่นสนุกกว่าเดิม เก่งเร็วขึ้น
ปล.สนใจเครื่องตั้งสาย หรือ Notebook ทึ่มีโปรแกรม เกี่ยวกับการเล่นกีตาร์
รวมถึงหนังสือ เนื้อเพลงพร้อมคอร์ด สเกล เพียบ !!
จะขายให้ในราคาพิเศษ ( อยากเปลี่ยน ) โทรมาได้ครับ รับรองว่าถูก ส่งฟรีถึงมือ

เดียวน้องเขาขอน้า ตุ๊ อะคูสติก. ให้เป็นสปอนเซอร์ให้แลกกับเบอร์โทรสาวๆหรอกครับ   555
noomxman

ตุ๊ อคูสติก.

• member
  • E - A - D - G - B - e
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2011, 13:46:36 »

เดียวน้องเขาขอน้า ตุ๊ อะคูสติก. ให้เป็นสปอนเซอร์ให้แลกกับเบอร์โทรสาวๆหรอกครับ   555
ต้องทำใจแข็งเข้าไว้ครับ น้า noomxman ( แต่คงยาก ของโปรดผมเลย สาวๆเนี่ย )
No 1 Does It Better.

noomxman

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2011, 14:56:41 »

ต้องทำใจแข็งเข้าไว้ครับ น้า noomxman ( แต่คงยาก ของโปรดผมเลย สาวๆเนี่ย )

หัวอกเดียวกันเลยครับ 555
noomxman