Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามทั่วไป  (อ่าน 2676 ครั้ง)

๐GOLF*~

• member
สอบถามทั่วไป
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2011, 00:28:55 »
อยากสอบถามว่า เสียงกีตาร์จะดีหรือไม่ดี ขึ้นอยู่กับไม้ที่นำมาทำด้วยใช่ไหมครับ หรือมีปัจจัยอื่นๆอีกหลายอยาก
พอดีว่าจะซื้อกีตาร์ที่ไม่เคยได้ยินชื่อมาก่อนอะครับ ในไทยไม่มีขาย
แต่เค้าบอกสเปคมาว่า top เป็น solid แล้วไม่มีให้ลองไทยไทยด้วย
เลยว่าจะเสี่ยงซื้อมาดู ลองช่วยออกความคิดเห็นหน่อยครับ ขอบคุณครับ

pisit5924

• member
Re: สอบถามทั่วไป
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2011, 07:45:13 »
อยากสอบถามว่า เสียงกีตาร์จะดีหรือไม่ดี ขึ้นอยู่กับไม้ที่นำมาทำด้วยใช่ไหมครับ หรือมีปัจจัยอื่นๆอีกหลายอยาก
พอดีว่าจะซื้อกีตาร์ที่ไม่เคยได้ยินชื่อมาก่อนอะครับ ในไทยไม่มีขาย
แต่เค้าบอกสเปคมาว่า top เป็น solid แล้วไม่มีให้ลองไทยไทยด้วย
เลยว่าจะเสี่ยงซื้อมาดู ลองช่วยออกความคิดเห็นหน่อยครับ ขอบคุณครับ
.. เสียงที่ได้จากกีต้าร์โปร่งนั้น แทบจะทุกอย่างที่ประกอบกันขึ้นมาล้วนมีผลทั้งสิ้นครับ ไม่ว่าจะเป็นไม้ที่นำมาทำ โครงที่อยู่ภายใน รูปทรงของกีต้าร์ และที่สำคัญ ฝีมือของช่างที่ผลิตขึ้นมา แต่มิได้หมายความว่ากีต้าร์ที่ไม่ดัง หรือไม่มีขายในบ้านเราจะป็นกีต้าร์ที่ไม่ดีนะครับ เพียงแต่การซื้อกีต้าร์แบบเสี่ยงเอา เราก็ต้องชั่งใจตัวเราเอง เอาเป็นว่าลองค้นประวัติของกีต้าร์ยี่ห้อดังกล่าว ในเวปต่างประเทศก็ได้ครับ หากมีชื่อมานาน แล้วยังมีขายถึงวันนี้ก็น่าลุ้น อีกข้อที่ควรทราบคือ กีต้าร์ประเภทนี้เวลาขายต่อราคาจะไม่ดีนะครับ ... แต่ถ้าไม่สนใจก็พิจารณาดูครับ ว่าแต่ยี่ห้ออะไร รุ่นอะไรครับ เผื่อน้าๆท่านอื่นอาจเคยผ่านมือ ผ่านตา ..
.. ดนตรี ไม่มีพรมแดน

Kwang @ Uttaradit

• member
  • Kwang @ Uttaradit
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2011, 08:34:42 »
แน่ใจว่าจะซื้อกีต้าร์จากต่างประเทศจริง?
+ ค่าขนส่ง
+ ค่าภาษี
+ ค่าประกันภัย
+ ความปวดหัว กับพิธีการของศุลกากร
ค่าใช้จ่ายต่างหาก ส่วนนี้ ต้อง + เข้าไปในราคากีต้าร์ ที่จะซื้อ  อีกประมาณ  + / -  1x,xxx  แน่นอน
ถ้าคิดแล้วคุ้ม  และอยากได้ เพราะเป็นที่สุดของชีวิต  หรือ มีเงินมาก จนไม่รู้จะเก็บจะใช้ ยังไงแล้ว จริง ๆ ...  ซื้อเลย

x
Finger Picking Style

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2011, 11:52:30 »
ทำไม่ไม่ลอง ของที่มีอยู่ในไทยก่อนละครับ เยอะมากๆ ได้ลองด้วย  ไม่ชอบจริงๆ แล้วค่อย ลองวัดดวงเสียงเอาจากสั่ง ข้ามประเทศมาครับ

๐GOLF*~

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2011, 14:13:07 »
ขอบคุณมากครับ ทุกคำตอบ พอดีผมไปบังเอินเจอมาอะครับ ราคาไม่แรงด้วยอะครับ ได้ไม้ top solid
เป็นกีต้าร์ เคลือข่ายเดียวกับ ยี่ห้อ bedell เลยมาสอบถามอะครับ
http://www.greatdivideguitars.com/great-divide-campfire-series-scd-n-acoustic-guitar
พอดีมีเพื่อนอยู่ด้วยแหละครับ เลยว่าจะให้มันส่งมา

pisit5924

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2011, 15:26:37 »
ขอบคุณมากครับ ทุกคำตอบ พอดีผมไปบังเอินเจอมาอะครับ ราคาไม่แรงด้วยอะครับ ได้ไม้ top solid
เป็นกีต้าร์ เคลือข่ายเดียวกับ ยี่ห้อ bedell เลยมาสอบถามอะครับ
http://www.greatdivideguitars.com/great-divide-campfire-series-scd-n-acoustic-guitar
พอดีมีเพื่อนอยู่ด้วยแหละครับ เลยว่าจะให้มันส่งมา

รุ่นในรูปน่าสนใจมากครับ ... แต่อย่างที่น้าหลายๆท่านว่ามา หากไม่สนใจเรื่องราคาตกตอนขายต่อ ก็ดูดีเหมือนกันครับ..
.. ดนตรี ไม่มีพรมแดน