Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไงดี กีตาร์ Greg Bennett GOM 100Sเสียงอู้ๆทึบๆเปลี่ยนสายปรับActionดีขึ้นนิดนึง  (อ่าน 1129 ครั้ง)

โจ้

• member

แต่เสียงก็ยังออกไม่ได้ดังใจเลย มันเหมือนทึบๆอู้ๆ

หรือว่ามันอยู่ที่เนื้อไม้ครับ ? เนือไม้หนา ?  เพราะกีตาร์รุ่นนี้ค่อนข้างหนัก ( เมื่อเทียบกับ Veelah ) ก็เลยทำให้เสียงมันทึบๆอู้ๆ(หรือเปล่า?)

หรือเพราะมันเป็นกีตาร์ซื้อมาใหม่   เลยจะต้อง burn มันไปอีกสักระยะหนึ่ง ?

หรือว่า เพราะมันเป็นทรง OM เสียงเลยไม่ค่อยออกเท่าที่ควร ? ( แต่เคยเล่น Veelah Mini Camper ตัวก็ไม่ได้ใหญ่กว่ากัน เสียงของ

Veelah ก็ใสดี ไม่ทึบไม่อู้เท่านะ )

ตั้งข้อสมมุติฐานซะเยอะเลย  เลยต้องรบกวนท่านผู้รู้ หรือที่เคยใช้กีตาร์รุ่นนี้ช่วยแนะนำด้วยนะครับว่า จะแก้ไขยังไงดี

( จริงๆชอบดีไซน์มันนะครับ  สวยดี แต่เสียงกลับมาทึบๆอู้ๆซะนี่ )

ขอบคุณทุกท่านสำหรับคำแนะนำครับ

TOM1869

• member
1.ไม้หนาเสียงทึบกว่า ไม้บาง
2. กีต้าร์ใหม่ เสียงไม่ดี  นานไป  burn  ไป เสียง ก็ไม่ดีขี้นครับ
3. ทรง om แต่ล่ะยี่ห้อ เสียงเปล่า ดีไม่เท่ากัน

ตอนซื้อมา เสียงแบบนี้หรือเปล่าครับ  ลองเปลี่ยนสาย elixir ดูครับ
อากาศชื้น เสียงไม่ดีเท่าอากาศแห้งครับ
การเก็บนอกเคส  ก็มีผลบ้างครับ

กีต้าร์แบบนี้ ใส่ภาคไฟฟ้า ออกแอมป์ ดีครับ
Line id: 081-8718003

กฤษณ์

• member
ที่บอกว่าเสียง "อู้ ทึบ" คือเสียงแบบนี้ใช่ไหมครับ

! No longer available

กีตาร์ราคาสามพันกว่าบาทจะหวังให้เสียงดีเท่ากับกีตาร์ราคาเจ็ดพันกว่าอย่าง Veelah Mini Camper คงยากครับ เมื่อซื้อมาแล้วก็ปรับให้มันเล่นง่ายสุดโดยไม่ต้องไปโมให้เปลืองเงิน พอเล่นไปซักพักเสียงก็จะนุ่มขึ้นเองครับ

uncle nok

• member
อย่าว่าแต่ราคานี้เลยครับ ผมไปซื้อ LL16 มือสองมาขนาดว่าเขาเล่นมานานเท่านาน เสียงยังอั้นๆอู้ๆ สุดท้ายขายทิ้งครับ ทุกวันนี้เล่นตัวละ แปดพัน พูดก็พูดนะครับ เสียงคมเด้งพุ่งกังวานกว่าเป็นไหนๆ

CalmForHappy

• member
  • YAMAHA และ K.YAIRI
 8) 8) 8) 8) 8)

-เปลี่ยน Nut Saddle เป็นกระดูก
-เปลี่ยนสายเป็น 80/20 Bronze
-เปลี่ยนกีต้าร์ใหม่
กีต้าร์มหาเวทดูดดาว

uncle nok

• member
เปลี่ยนกีต้าร์ถูกต้องที่สุดครับ ไม่ต้องเสียเงินซ้ำซาก