Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: กีตาร์เสียงเปิด  (อ่าน 1558 ครั้ง)

12strings

• member
กีตาร์เสียงเปิด
« เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2018, 20:46:54 »
อยากถามเรื่องการเปิดของเสียงกีตาร์ครับ เป็นที่ทราบกันว่า
ไม้ตระกูล spruce ที่นิยมมาทำไม้หน้า มีปัจจัยที่มีผลต่อการเปิดของเสียง
กีตาร์หรือที่เรียกว่ามีการพัฒนาของเสียงนั้น ก็คือความชื้นหรือน้ำ และ resin
ที่อยู่ในเนื้อไม้ spruce  เมื่อเวลาผ่านไป น้ำและ resin แห้ง ก็มีผลต่อการพัฒนาของเสียงกีตาร์
จึงมีคำถามดังนี้ครับ
1)ไม้หน้าที่ไม่ใช่ spruce เช่น mahogany,redwood,koa
   จะมีการพัฒนาของเสียงเมื่อเวลาผ่านไปหรือไม่ อย่างไร
2)ไม้หลังกีตาร์ มีการพัฒนาของเสียงหรือไม่ ถ้ามีการพัฒนา มีผลต่อ
   คุณภาพเสียงโดยรวมมากไหมครับ

กฤษณ์

• member
Re: กีตาร์เสียงเปิด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2018, 09:37:21 »
ไม้ตระกูลสนอย่าง spruce มี resin canals ที่ไม่พบในไม้ชนิดอื่นทำให้มียางเยอะมากครับ

เมื่อเวลาผ่านไปหลายๆปี resin ใน resin canal จะมีการ oxidize ทำให้แข็งตัวและทำให้ไม้สั่นใด้ดีขึ้น

ไม้ชนิดอื่นก็มีการพัฒนาเหมือนกันแต่น้อยกว่า spruce เยอะครับ

guitar_import

• member
Re: กีตาร์เสียงเปิด
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2018, 11:56:28 »
ไม้ยางพารานี่เราเอามาทำกีตาร์ได้ไหมครับ อันนี้ผมสงสัยมานานแล้ว เพราะเคยคิดว่าถ้ายางไม้ในเนื้อไม้มันแห้งสนิทแล้ว เสียงมันน่าจะดีกว่าไม้ที่ยางน้อยและคงจะมีผลึกแทรกในเนื้อไม้เป็นspiderwebสวยงามน่าดู