Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: สายกีต้าร์ Apex ดีไหมครับ  (อ่าน 3674 ครั้ง)

Moko

• member
สายกีต้าร์ Apex ดีไหมครับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2018, 11:40:17 »
อยากสอบถามความคิดเห็น น้าๆ ที่ใช้สายกีต้าร์ Apex ครับ ว่า feeling เป็นอย่างไร เสียงดี ทนทานและคุ้มราคาไหม

เห็นว่าใช้ เทคโนโลยี ในการผลิตสาย โดยการเรียงโมเลกุลของโลหะใหม่ และนักดนตรีอเมริกันใช้กันเยอะ

ผมใช้แต่  elixer มานาน จนช่วงหลังๆ ราคาเริ่มสูงขึ้น จนต้องมองหาตัวเลือกอื่นๆ และเล็งไว้ที่ Apex ครับ
^Easy Man^

กฤษณ์

• member
Re: สายกีต้าร์ Apex ดีไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2018, 00:14:42 »
Cryogenic freezing คือการแช่แข็งอย่างเฉียบพลันโดยการแช่ในไนโตรเจนเหลวที่อุณหภูมิ -325 F ซึ่งเป็นวิธีที่เขาใช้เพื่อรักษาความสดในอุตสาหกรรมอาหารแช่แข็ง เมื่อยี่สิบปีก่อน Dean Markley นำวิธีนี้มาแช่แข็งสายกีตาร์เพื่อให้โมเลกุลเรียงตัวกระชับขึ้นและเคลมว่าทำให้สายใช้ใด้นานขึ้นสามเท่า สาย Dean Markley Blue Steel นี่ทนแค่ไหนผมไม่ทราบเพราะมันตึงมือกว่าสายปกติเยอะจนต้องถอดทิ้ง

ส่วนสาย Apex ก็น่าจะใช้ process เดียวกันซึ่งทำให้เสียงค่อนข้าง dark เรื่องราคาคงเอาไปเปรียบเทียบกับ Elixir ที่เป็นสายเคลือบไม่ใด้เพราะอายุใช้งานสั้นกว่าแน่นอน ตอนนี้ถ้าจะเล่นสายไม่เคลือบผมแนะนำ Martin Retro ครับ

สายยี่ห้อนี้เขาบอกว่าทำในอเมริกาและมีศิลปินใช้กันมากมายแต่ผมสงสัยว่าทำไมร้านใหญ่ๆในอเมริกาที่ผมสั่งซื้อประจำไม่เห็นมีขายซักร้านเดียว

Moko

• member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2018, 11:51:26 »
Cryogenic freezing คือการแช่แข็งอย่างเฉียบพลันโดยการแช่ในไนโตรเจนเหลวที่อุณหภูมิ -325 F ซึ่งเป็นวิธีที่เขาใช้เพื่อรักษาความสดในอุตสาหกรรมอาหารแช่แข็ง เมื่อยี่สิบปีก่อน Dean Markley นำวิธีนี้มาแช่แข็งสายกีตาร์เพื่อให้โมเลกุลเรียงตัวกระชับขึ้นและเคลมว่าทำให้สายใช้ใด้นานขึ้นสามเท่า สาย Dean Markley Blue Steel นี่ทนแค่ไหนผมไม่ทราบเพราะมันตึงมือกว่าสายปกติเยอะจนต้องถอดทิ้ง

ส่วนสาย Apex ก็น่าจะใช้ process เดียวกันซึ่งทำให้เสียงค่อนข้าง dark เรื่องราคาคงเอาไปเปรัยบเทียบกับ Elixir ที่เป็นสายเคลือบไม่ใด้เพราะอายุใช้งานสั้นกว่าแน่นอน ตอนนี้ถ้าจะเล่นสายไม่เคลือบผมแนะนำ Martin Retro ครับ

สายยี่ห้อนี้เขาบอกว่าทำในอเมริกาและมีศิลปินใช้กันมากมายแต่ผมสงสัยว่าทำไมร้านใหญ่ๆในอเมริกาที่ผมสั่งซื้อประจำไม่เห็นมีขายซักร้านเดียว
มองเห็นภาพชัดเจนเลย ขอบคุณน้ากฤษณ์มากครับ
^Easy Man^

MUI

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2018, 22:59:02 »
ผมก็เคยลอง บลูสทีล ครับ
อย่างที่อาจารย์กฤษณ์ว่าไว้หรือเปล่า ไม่ทันได้สังเกตครับ
เพราะมันกรอบ เด้งออกจากกันตรงรูซาวน์ดโฮลพอดี ในเวลาอันสั้นครับ

kmtc

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2018, 11:55:45 »

เคยลองแต่มันเสื่อมสภาพเร็ว และเสียงไม่เปิด อับๆ ครับ
ผมชอบ Martin Retro กับ Martin Eric Clapton ครับ และก็ Daddario ครับ

art_obscene

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2018, 10:30:01 »
elixir ยังไงก็ดีกว่าครับ แพงกว่าแต่ ยาวนานเหลือเกิน
เสียงเด้งดีเหลือเกิน

lowpro

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2018, 13:51:19 »
ไม่ชอบอ่ะครับ ลองใช้แล้ว ทดสอบได้ 2 วัน วันที่ 3 ถอดทิ้งละ มันอับ น้ำหนักสายเวลาดีดก็ไม่ดี บาลานซ์ไม่ได้

D'Addario's EXP Coated กินขาดเลย แต่ว่า เทียบยากมันคนละราคา
ส่วนถ้าเคยใช้  elixer ยิ่งจบเลย ไม่ต้องไปลองเลย เพราะบาลานซ์  elixer กินขาดฉลุย ส่วนเรื่องทนทาน ไม่มีค่ายไหนกิน  elixer ได้สักราย
ราคาสูง/ชุดก็จริง แต่ว่า ระยะยาว บวกลบคูณหารแล้ว ถูกกว่า แต่เรื่องราคาไม่ใช่ปัญหา ผมคิดว่า เน้นไปเรื่องคุณภาพดีกว่า ครับ

Moko

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2018, 21:13:36 »
ziko coated ละครับ มีใครเคยลองบ้าง
^Easy Man^

chatree

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2018, 15:27:55 »
ziko coated ละครับ มีใครเคยลองบ้าง
ผมใช้อยู่ครับน้า Moko ราคาประหยัด ทนทานดีครับ  แต่คุณภาพเสียงที่ออกมาผมเห็นว่า เป็นไปตามราคาครับ elixer เหนือกว่าเยอะ
ฝันให้ไกล ไปให้ถึง

pomguitar

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2018, 18:15:17 »

สายยี่ห้อนี้เขาบอกว่าทำในอเมริกาและมีศิลปินใช้กันมากมาย
แต่ผมสงสัยว่าทำไมร้านใหญ่ๆในอเมริกาที่ผมสั่งซื้อประจำไม่เห็นมีขายซักร้านเดียว

อันนี้เห็นด้วยกับคุณกฤษณ์ ครับ ตอนแรกก็สงสัยเพราะไม่เคยได้ยินยี่ห้อนี้มาก่อน
ผมเพิ่งกลับจาก LA ไปเที่ยว ก็เลยแวะไปร้าน Guitar Center เดินดูกีตาร์ Martin รุ่นเก่าๆ เยอะมาก
และก็ได้สาย Martin รุ่น ไททาเนียมมา กลับมา ถูกกว่าไทยนิดหน่อย
เลยลองดูสาย Apex ที่เห็นร้านขายในไทย มีการเคลมว่าดังและศิลปินใช้เยอะ แต่ผมไม่เห็นร้าน Guitar Center ขายเหมือนกัน
มีแต่สาย Dad, Martin, Elixir และก็ Cleantone ที่มีเยอะน่าจะเกือบทุกๆรุ่นที่ขาย

ผมไปทำงาน HK บ่อยๆ ก็ไม่มี เช่นในร้าน Tom Lee ใหญ่สุดใน HK ก็ไม่มีสายยี่ห้อ apex จำหน่าย